Thanh toán từ khách hàng nước ngoài

• Thread starter Nha Quynh Nguyen
  • Ngày gửi
N

Nha Quynh Nguyen

Sơ cấp
29/12/21
4
0
1
46
Chào anh/chị
Công ty em có cước vận chuyển đường hàng không/ đường biển cho đại lý nước ngoài. Khi khách hàng trả tiền theo debit note vào tài kkhoản ngân hàng thì không khớp với số tiền phải thu, do mất phí từ ngân hàng từ 20-50 usd. Xin cho em tư vấn, khi xuất hóa đơn cho tiền phí này, em dựa vào sổ phụ ngày nhận được thanh toán (usd) rồi chuyển đổi ngoại tệ ---> vnđ
Cho em xin tư vấn, xuất hóa đơn cho nghiệp vụ này như thế nào ạ?
Em cám ơn!

Khóa học Quản trị dòng tiền
Tấn Nguyễn Đỗ

Tấn Nguyễn Đỗ

Sơ cấp
5/1/22
31
14
8
32
Nếu họ chuyển không đủ tiền thì bạn đối chiếu công nợ và yêu cầu khách trả thêm.
Trong trường hợp bạn chập nhận chịu khoản phí này thì bạn nên xin điện nhận tiền từ Ngân hàng, trên đó sẽ thể hiện khoản phí này rồi hạch toán vào CP của Công ty.

Mình xin góp ý kiến!

N

Nha Quynh Nguyen

Sơ cấp
29/12/21
4
0
1
46
Nếu họ chuyển không đủ tiền thì bạn đối chiếu công nợ và yêu cầu khách trả thêm.
Trong trường hợp bạn chập nhận chịu khoản phí này thì bạn nên xin điện nhận tiền từ Ngân hàng, trên đó sẽ thể hiện khoản phí này rồi hạch toán vào CP của Công ty.

Mình xin góp ý kiến!
Cám ơn anh đã hỗ trợ.
Khoản phí ngân hàng 20-50 usd, cty có hỏi bên ngân hàng thì họ bảo là ngân hàng nước ngoài thu và họ không thu phí này. Liên lạc với đại lý thì đại lý nói họ đã trả đúng theo debit note và trả phí ngân hàng của họ luôn ạ.

Tấn Nguyễn Đỗ

Tấn Nguyễn Đỗ

Sơ cấp
5/1/22
31
14
8
32
Cám ơn anh đã hỗ trợ.
Khoản phí ngân hàng 20-50 usd, cty có hỏi bên ngân hàng thì họ bảo là ngân hàng nước ngoài thu và họ không thu phí này. Liên lạc với đại lý thì đại lý nói họ đã trả đúng theo debit note và trả phí ngân hàng của họ luôn ạ.
Vậy thì bạn nên xin thêm Chứng từ báo có (kèm điện chuyển tiền) của Ngân hàng bạn để làm căn cứ hạch toán khoản chênh lệch trên vào Phí ngân hàng.
Với trường hợp này, như thực tế ở Cty của mình thì CQ thuế cũng KHÔNG loại các Phí ngân hàng như trường hợp này.

Thân.

T

tranbinh200780

Cao cấp
25/2/08
515
39
28
42
Thành Phố Hồ Chí Minh
Chào anh/chị
Công ty em có cước vận chuyển đường hàng không/ đường biển cho đại lý nước ngoài. Khi khách hàng trả tiền theo debit note vào tài kkhoản ngân hàng thì không khớp với số tiền phải thu, do mất phí từ ngân hàng từ 20-50 usd. Xin cho em tư vấn, khi xuất hóa đơn cho tiền phí này, em dựa vào sổ phụ ngày nhận được thanh toán (usd) rồi chuyển đổi ngoại tệ ---> vnđ
Cho em xin tư vấn, xuất hóa đơn cho nghiệp vụ này như thế nào ạ?
Em cám ơn!
Doanh thu căn cứ vào hợp đồng, phí ngân hàng do công ty bạn chịu thì ghi nhận vào TK 642
Nợ TK 112
Nợ TK 642
Có TK 131 :Số tiền hợp đồng, hóa đơn
Hóa đơn căn cứ vào hợp đồng

N

Nha Quynh Nguyen

Sơ cấp
29/12/21
4
0
1
46
Doanh thu căn cứ vào hợp đồng, phí ngân hàng do công ty bạn chịu thì ghi nhận vào TK 642
Nợ TK 112
Nợ TK 642
Có TK 131 :Số tiền hợp đồng, hóa đơn
Hóa đơn căn cứ vào hợp đồng
Cám ơn anh/chị đã hỗ trợ !

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA