Thủ tục khi nâng cấp TSCĐ (máy vi tính)

• Thread starter myphung
  • Ngày gửi
M

myphung

Guest
6/6/07
7
0
0
vung tau
Các bạn giúp mình với, công ty mình có mua 1 Máy laptop, bây giờ mình muốn nâng cấp thêm ram cho nó, thì mình có phải đi đăng ký lại giá trị của nó không, giá trị đăng ký lại = nguyên giá (củ) + giá trị nâng cấp, hay = giá trị còn lại(củ) + giá trị nâng cấp và hạch toán nó như thế nào?

Khóa học Quản trị dòng tiền
Đ

Đoàn Minh Trung

Gió thổi dừa rơi
23/12/06
935
24
18
TX Bến Tre
Các bạn giúp mình với, công ty mình có mua 1 Máy laptop, bây giờ mình muốn nâng cấp thêm ram cho nó, thì mình có phải đi đăng ký lại giá trị của nó không, giá trị đăng ký lại = nguyên giá (củ) + giá trị nâng cấp, hay = giá trị còn lại(củ) + giá trị nâng cấp và hạch toán nó như thế nào?

- Cái tiền mua RAM & chi phí liên quan đến nó tính vào chi phí QLDN đi, bày việc ra cho thêm mệt à.

T

thanhhoa_tgth

Guest
9/5/07
37
0
0
36
thanh hoa
theo tôi bạn có thể làm như sau:
khi nâng cấp tscd ta định khoản
Nợ tk241
Có tk 111,112,334,331} ghi theo tổng giá thanh toán
nếu cp của côngty ko đủ điều kiện ghi tăng n/giá tscdd
Nợ tk642
Nợ tk142,242
Có tk241
nếu cp thỏa mãn điều kiện ghi tăng tscdd
Nợ tk211
Có tk241

levanton

levanton

Cao cấp

Khoản chi phí thêm ram cho máy không lớn, bạn hạch toán như Đoàn Minh Trung hướng dẫn.Nhưng nếu bạn, hoặc sếp của bạn muốn ghi tăng giá trị TSCĐ thì hạch toán :
Nợ 241/có 111 và
Nợ 211/ Có 241
Giá trị đang ký lại gồm cả nguyên giá và giá trị còn lại;
Nguyên giá mới = Nguyên giá cũ + chi phí nâng cấp
Giá trị còn lại sau nâng cấp= Giá trị còn lại trứơc khi nâng cấp + chi phí nâng cấp
và như thế số khấu hao của các tháng sau sẽ thay đổi, tăng so với các tháng trước đó, hơi rắc rối.
TÙY BẠN CHỌN!

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA