Kê khai Hóa đơn điều chỉnh ( thay thế ) xuất khác tháng với hóa đơn bán ra có sai sót như thế nào?

• Thread starter minhcong
  • Ngày gửi
minhcong

minhcong

Constantly Looking
13/12/09
1,109
56
48
Đảo Đào Hoa
Công ty em kê khai thuế GTGT theo quý. Anh chị cho em hỏi như sau:
Em có xuất hóa đơn GTGT vào tháng 3/2022, giờ em phát hiện hóa đơn có sai sót về thuế suất thuế GTGT (8% thay cho 10%), em đang tính xuất hóa đơn điều chỉnh vào tháng 4/2022 này. Vậy:
1/ Em kê khai hóa đơn điều chỉnh vào Q2.2022, còn hóa đơn tháng 3/2022 em vẫn kê vào Q1.2022 ( vẫn thuế suất sai 10% ) hay
2/ Trên tờ khai em cứ nhập tiền thuế VAT đúng ( mức 8%), còn hóa đơn điều chỉnh em kẹp cùng hóa đơn bán ra có sai sót để giải trình với đoàn kiểm tra thuế sau này ạ.

Mong nhận được sự giúp đỡ của anh chị.
Chân thành cảm ơn!

Khóa học Quản trị dòng tiền
Truong Nguyen

Truong Nguyen

Vạn sự tùy duyên
28/7/06
3,125
522
113
Hà Nội
tramhuongtuegiac.vn
Tháng 4 bạn xuất hóa đơn điều chỉnh cho hóa đơn tháng 3 thì làm tờ khai điều chỉnh bổ sung cho quý 1 luôn nhé, do bạn điều chỉnh giảm thuế GTGT phải nộp nên số tiền chênh lệch đó bạn đưa sang chỉ tiêu 38 của tờ khai thuế GTGT quý 2

• Like
Reactions: minhcong
minhcong

minhcong

Constantly Looking
13/12/09
1,109
56
48
Đảo Đào Hoa
Tháng 4 bạn xuất hóa đơn điều chỉnh cho hóa đơn tháng 3 thì làm tờ khai điều chỉnh bổ sung cho quý 1 luôn nhé, do bạn điều chỉnh giảm thuế GTGT phải nộp nên số tiền chênh lệch đó bạn đưa sang chỉ tiêu 38 của tờ khai thuế GTGT quý 2
tức theo ngày hóa đơn điều chỉnh

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA