Sử dụng TK6422

• Thread starter Viet Huong
  • Ngày gửi
Viet Huong

Viet Huong

TV Ban Quản Trị / Admin
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
28/7/05
3,687
1,372
113
50
TP.HCM
Dạ em chào các anh chị ạ!

Em có một vấn đề thắc mắc muốn xin các anh chị hướng dẫn, giải thích giùm ạ.

Chuyện là em đang đi thực tập ở cty DVKT, em thấy mọi người ở cty hạch toán phí ngân hàng, phí sms banking, chi phí lương của nhân viên vào TK 6422.
em tìm hiểu thì TK 6422 phản ánh chi phí vật liệu dùng cho công tác quản lý DN như VPP, vật liệu sử dụng cho việc sửa chữa TSCĐ, CCDC.
còn TK 6425 là thuế, phí lệ phí, tại sao không hạch toán vào 6425 nhỉ, em có hỏi mọi người thì mọi người nói là cho vào 6422 hợp lý hơn, em chưa rõ chỗ này lắm, em mong được mọi người cho ý kiến ạ.

Em cảm ơn các anh chị nhiều ạ.

Viet Huong

Viet Huong

TV Ban Quản Trị / Admin
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
28/7/05
3,687
1,372
113
50
TP.HCM
@Hieu Lucky
Trước tiên, nếu câu hỏi của em không liên quan đến chủ đề bài viết thì nên mở chủ đề mời, không chen ngang vào nhé.

Về việc sử dụng tài khoản, nếu DN thực hiện chế độ kế toán theo Thông tư 200/2014/TT-BTC thì cách sử dụng và hạch toán các chi phí quản lý và tiết khoản như em trình bày là phù hợp. Nếu DN đang sử dụng chế độ kế toán theo thông tư 133/2016/TT-BTC toàn bộ chi phí quản lý đều chỉ dùng tiểu khoản 6422. Nếu DN có nhu cầu theo dõi chi tiết hơn, có thể mở thêm các tiết khoản.

Tài khoản 642 - Chi phí quản lý kinh doanh có 2 tài khoản cấp 2:
- Tài khoản 6421 - Chi phí bán hàng: Phản ánh chi phí bán hàng thực tế phát sinh trong quá trình bán sản phẩm, hàng hóa và cung cấp dịch vụ trong kỳ của doanh nghiệp và tình hình kết chuyển chi phí bán hàng sang TK 911- Xác định kết quả kinh doanh.
- Tài khoản 6422 - Chi phí quản lý doanh nghiệp: Phản ánh chi phí quản lý chung của doanh nghiệp phát sinh trong kỳ và tình hình kết chuyển chi phí quản lý doanh nghiệp sang TK 911 - Xác định kết quả kinh doanh.

• Like
Reactions: Hieu Lucky
Khóa học Quản trị dòng tiền
H

Hieu Lucky

Sơ cấp
7/6/18
1
0
1
32
@Hieu Lucky
Trước tiên, nếu câu hỏi của em không liên quan đến chủ đề bài viết thì nên mở chủ đề mời, không chen ngang vào nhé.

Về việc sử dụng tài khoản, nếu DN thực hiện chế độ kế toán theo Thông tư 200/2014/TT-BTC thì cách sử dụng và hạch toán các chi phí quản lý và tiết khoản như em trình bày là phù hợp. Nếu DN đang sử dụng chế độ kế toán theo thông tư 133/2016/TT-BTC toàn bộ chi phí quản lý đều chỉ dùng tiểu khoản 6422. Nếu DN có nhu cầu theo dõi chi tiết hơn, có thể mở thêm các tiết khoản.

Tài khoản 642 - Chi phí quản lý kinh doanh có 2 tài khoản cấp 2:
- Tài khoản 6421 - Chi phí bán hàng: Phản ánh chi phí bán hàng thực tế phát sinh trong quá trình bán sản phẩm, hàng hóa và cung cấp dịch vụ trong kỳ của doanh nghiệp và tình hình kết chuyển chi phí bán hàng sang TK 911- Xác định kết quả kinh doanh.
- Tài khoản 6422 - Chi phí quản lý doanh nghiệp: Phản ánh chi phí quản lý chung của doanh nghiệp phát sinh trong kỳ và tình hình kết chuyển chi phí quản lý doanh nghiệp sang TK 911 - Xác định kết quả kinh doanh.
dạ em cảm ơn chị nhiều ạ, em xin rút kinh nghiệm ạ

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA