Kế toán trưởng vướng mắc của doanh nghiệp

• Thread starter huongkt83
  • Ngày gửi
H

huongkt83

Trung cấp
15/1/07
90
0
0
41
Hà Đông
Chào các bạn
Các bạn cho minh hỏi một vấn đề như sau:
Công ty có bặt buộc phải có kế toán trưởng hay k?(công ty cổ phần)
Mình đã làm ở cty được hơn 1 năm rồi và mọi việc liên quan đến kế toán đều do mình làm nhưng vì mình chưa đủ điều kiện để đi học lớp kế toán trưởng nên mình k thể ký được vào các giấy tờ được.
Bạn nào biết để làm thế nào có thể đi học và nhận chứng chỉ kế toán trưởng được mặc dù không đủ thời gian theo quy định.
Công ty bạn nào gặp trường hợp như mình k trong trường hợp đó công ty bạn thường xử lý như thế nào?
Rất mong nhận được ý kiến từ phía các bạn.

Khóa học Quản trị dòng tiền
phong2v

phong2v

Guest
Chào các bạn
Công ty có bặt buộc phải có kế toán trưởng hay k?(công ty cổ phần)
Nếu mới thành lập chưa đc 1 năm thì ok nhưng phải có phụ trách kế toán
Mình đã làm ở cty được hơn 1 năm rồi và mọi việc liên quan đến kế toán đều do mình làm nhưng vì mình chưa đủ điều kiện để đi học lớp kế toán trưởng nên mình k thể ký được vào các giấy tờ được.
Nếu bạn đc quyết định phụ trách kế toán thì vẫn ký đc
Bạn nào biết để làm thế nào có thể đi học và nhận chứng chỉ kế toán trưởng được mặc dù không đủ thời gian theo quy định.
Nếu bạn ra trường đc 2 năm đối với học đại học và 3 năm đối với trung cấp và cao đẳng thì được, ko tùi bó tay ko nơi nào nhận hồ sơ dự học của bạn đâu

B

Brendel

Guest
30/5/07
5
0
0
HCM
Bạn có thể tham gia lớp học kế toán trưởng trước mà!Tất cả các trung tâm đào tạo kế toán đều có mở lớp đào tạo kế toán trưởng cả.

M

MinhCanTho

Cao cấp
14/5/07
244
0
16
Tp.CanTho
Chào các bạn

Cho mình hỏi thêm, bạn làm mà bạn không ký thì ai ký, hay là để trống chổ kế toán. Theo mình :
1. Nếu bạn làm mà người khác ký thì ai gan dữ vậy.
2. Chứng từ kế toán mà không có chữ ký kế toán (phụ trách kế toán, KTT) thì bị phạt đó :dance2::dance2::dance2:

H

huongkt83

Trung cấp
15/1/07
90
0
0
41
Hà Đông
To: Anh PhươngAV
E là người làm trực tiếp đến các giấy tờ kế toán và tất nhiên e muốn chịu trách nhiệm về những gì mình làm nhưng mọi giấy tờ mẫu biểu đều yêu cầu chữ ký của kế toán trưởng và người lập phiếu và vì e chưa có chứng chỉ kế toán trưởng lên e chỉ ký vào cho người lập phiếu thôi còn kế toán trưởng thì để chống hoặc giám đốc hay phó giám đốc ký thay.
Như anh noi nêu là phụ trách kế toán thì được và khi đó không yêu cầu bắt buộc doanh nghiệp phải có kế toán trưởng phải k a. Bởi e nghĩ nếu doanh nghiệp nào cũng yêu cầu bắt buộc phải có kế toán trưởng mà đối với doanh nghiệp vừa và nhỏ nhu cầu về kế toán chỉ cần có 1 người thì những sv mới ra trường chưa đủ điều kiện để học chứng chỉ kế toán trưởng thì xẽ ít có cơ hội làm việc tại các doanh nghiệp vừa và nhỏ hay sao?
Các bạn ai có ý kiến gì không đóng góp để mọi người cùng trao đổi và học hỏi

phong2v

phong2v

Guest
To: Anh PhươngAV
Mình xin đính chính lại nhé!
Mình là phong2v chứ ko phải là PhươngAV
E là người làm trực tiếp đến các giấy tờ kế toán và tất nhiên e muốn chịu trách nhiệm về những gì mình làm nhưng mọi giấy tờ mẫu biểu đều yêu cầu chữ ký của kế toán trưởng và người lập phiếu và vì e chưa có chứng chỉ kế toán trưởng lên e chỉ ký vào cho người lập phiếu thôi còn kế toán trưởng thì để chống hoặc giám đốc hay phó giám đốc ký thay.
Em chưa có chứng chỉ thì Giám đốc có thể quyết định bổ nhiệm em làm phụ trách kế toán và khi dó em đc phép ký vào chỗ kế toán trưởng
Như anh noi nêu là phụ trách kế toán thì được và khi đó không yêu cầu bắt buộc doanh nghiệp phải có kế toán trưởng phải k a.
Em nên đọc kỹ câu trả lời của anh nhé!
Các DN mới thành lập chưa quá 1 năm thì ko bắt buộc phải có kế toán trưởng chỉ cần phụ trách kế toán cũng được.
Còn đã thành lập quá 1 năm thì bắt buộc phải bổ nhiệm kế toán trưởng

tamnt07

tamnt07

Sống đơn giản, lấy nụ cười làm căn bản!
21/3/07
5,621
619
113
The Capital
Các DN mới thành lập chưa quá 1 năm thì ko bắt buộc phải có kế toán trưởng chỉ cần phụ trách kế toán cũng được.
Còn đã thành lập quá 1 năm thì bắt buộc phải bổ nhiệm kế toán trưởng

Bạn Phong2v ơi văn bản nào quy định như vậy thế?

minhgiang

minhgiang

Trung cấp
13/11/06
119
2
18
41
Hà Nội
Bên cty bạn mình; Sếp toàn ký vào mục KTT thui; Cty bé tẹo; xiền đâu mà thuê KTT.
Hoặc như anh phong2v nói thì cũng ổn, bạn làm một quyết định bổ nhiệm bạn phụ trách kế toán rùi đưa Sếp ký.

minhgiang

minhgiang

Trung cấp
13/11/06
119
2
18
41
Hà Nội
Bên cty bạn mình; Sếp toàn ký vào mục KTT thui; Cty bé tẹo; xiền đâu mà thuê KTT.
Hoặc như anh phong2v nói thì cũng ổn, bạn làm một quyết định bổ nhiệm bạn phụ trách kế toán rùi đưa Sếp ký. :friend:

K

Kẻ_vô_học

Guest
12/6/07
13
0
0
39
Quán nhà Lá
Nếu mới thành lập chưa đc 1 năm thì ok nhưng phải có phụ trách kế toán

Nếu bạn đc quyết định phụ trách kế toán thì vẫn ký đc

Nếu bạn ra trường đc 2 năm đối với học đại học và 3 năm đối với trung cấp và cao đẳng thì được, ko tùi bó tay ko nơi nào nhận hồ sơ dự học của bạn đâu

láo nào! Muốn đi học lúc nào chả được. Tui học từ khi còn sinh viên nè. Bạn có thể đến Trường KTQD, hoặc Học Viện Tài Chính để đăng ký học. Chỉ có bổ nhiệm làm kế toán trưởng thì cử nhân mói cần 2 năm kinh nghiêm. Đọc lại luật kế toán đi. :mrstraetz Khà khà vô học như tui còn biết huống chi các bác không biết sao?:pepsi:
p/s :wall::wall:Chí Phèo thấy em nói đúng không?

Sửa lần cuối:
phong2v

phong2v

Guest
láo nào! Muốn đi học lúc nào chả được. Tui học từ khi còn sinh viên nè. Bạn có thể đến Trường KTQD, hoặc Học Viện Tài Chính để đăng ký học. Chỉ có bổ nhiệm làm kế toán trưởng thì cử nhân mói cần 2 năm kinh nghiêm. Đọc lại luật kế toán đi. :mrstraetz Khà khà vô học như tui còn biết huống chi các bác không biết sao?:pepsi:
Đề nghị đồng chí nói cho nghiêm chỉnh nhé, ăn nói phải biết mình đang ở đâu mình là ai và nói với ai, ngày trước như thế thì còn được bây giờ thì làm gì mà được, nên cập nhật thông tin nhé, đã ko biết mà ăn nói còn láo
Nên tìm mà đọc để mở mang thêm kiến thức nhé
Trích QĐ 43/2004/QĐ-BTC ngày 26 tháng 4 năm 2004
Điều 3: Tiêu chuẩn học viên dự khóa học bồi dưỡng kế toán trưởng
Người tham dự khoá học bồi dưỡng kế toán trưởng thuộc các đối tượng quy định tại Điều 2 của Quy chế này phải có các tiêu chuẩn sau đây:
1. Có phẩm chất đạo đức nghề nghiệp, trung thực, liêm khiết, có ý thức chấp hành pháp luật;
2. Có trình độ chuyên môn, nghiệp vụ về tài chính, kế toán, kiểm toán từ bậc trung cấp trở lên;
3. Đã qua công tác thực tế về tài chính, kế toán, kiểm toán ít nhất là 2 năm đối với người có trình độ chuyên môn, nghiệp vụ về kế toán, kiểm toán từ trình độ đại học trở lên hoặc có thời gian công tác thực tế về tài chính, kế toán ít nhất là 3 năm đối với người có chuyên môn, nghiệp vụ về tài chính, kế toán, kiểm toán bậc trung cấp hoặc cao đẳng.

Sửa lần cuối:
D

doanlehuong

Guest
18/4/05
34
0
0
Viet Nam
Anh Phong2v nói đúng rồi đó bạn huongkt83 ạ.
Mình cũng đang làm Kế toán viên thôi,mặc dù đã có bằng KTT, nhưng chưa đủ có kinh nghiệm để làm KTT bạn ạ.
Nhưng trước đây mình có đăng ký đi học lớp KTT và quan trọng là khi mình làm ở DN mình đang làm chỉ cần có giấy chứng nhận là nhân viên KT ở từ bao nhiêu năm trở lên (nhờ GĐ chỗ bạn ký giùm nhé), ăn gian một tý đó mà, tùy thuộc vào bằng cấp mình học (ĐH, CĐ hay TC).
Lúc đó, mình có thể đăng ký lớp KTT để học bạn ạ.
Mà thực tế là nếu mình đã làm ở đó 1 năm hay 2 năm trở lên hay chưa đủ thời gian công tác, nhưng đâu phải đi làm 1 năm là có kinh nghiệm 1 năm đâu, vì cũng có những sinh viên khi đang đi học họ cũng đã làm kế toán rồi thì sao, đúng không bạn.
Chúc bạn thành công nhé.

N

nhimxu84

Guest
29/6/07
7
0
0
Hà Nội
Đã qua công tác thực tế về tài chính, kế toán, kiểm toán ít nhất là 2 năm đối với người có trình độ chuyên môn, nghiệp vụ về kế toán, kiểm toán từ trình độ đại học trở lên hoặc có thời gian công tác thực tế về tài chính, kế toán ít nhất là 3 năm đối với người có chuyên môn, nghiệp vụ về tài chính, kế toán, kiểm toán bậc trung cấp hoặc cao đẳng.

To Anh phong2v
Em chào anh Phong, anh có thể giải đáp giùm em vấn đề này rõ hơn ko ạ? Theo như anh nói nếu ra trường chưa được 2năm thì ko nơi nào nhận hồ sơ dự học, nhưng cũng như anh trích dẫn theo luật thì ít nhất phải có 2năm công tác với người có trình độ ĐH trở lên (em hiểu là 2 năm công tác chứ ko phải là 2 năm sau khi ra trường có đúng ko ạ?). Vậy thì chỉ cần có xác nhận của cơ quan nơi mình đang làm việc là mình đã làm ở đó ít nhất là 2năm rùi là được phải ko anh? hay là phải ra trg 2năm rồi mới đc?
Em cũng đang định đi học KTT vào tháng7 này nhưng em mới ra trường tháng 6/2006. Mà em thấy mọi người nói phải nộp bằng tốt nghiệp có công chứng. Vậy trường hợp em có thể đăng kí học KTT ko? (nếu em có xác nhận 2năm công tác thực tế)
Em cảm ơn anh trước nhé !

phong2v

phong2v

Guest
To Anh phong2v
Em chào anh Phong, anh có thể giải đáp giùm em vấn đề này rõ hơn ko ạ? Theo như anh nói nếu ra trường chưa được 2năm thì ko nơi nào nhận hồ sơ dự học, nhưng cũng như anh trích dẫn theo luật thì ít nhất phải có 2năm công tác với người có trình độ ĐH trở lên (em hiểu là 2 năm công tác chứ ko phải là 2 năm sau khi ra trường có đúng ko ạ?). Vậy thì chỉ cần có xác nhận của cơ quan nơi mình đang làm việc là mình đã làm ở đó ít nhất là 2năm rùi là được phải ko anh? hay là phải ra trg 2năm rồi mới đc?
Em cũng đang định đi học KTT vào tháng7 này nhưng em mới ra trường tháng 6/2006. Mà em thấy mọi người nói phải nộp bằng tốt nghiệp có công chứng. Vậy trường hợp em có thể đăng kí học KTT ko? (nếu em có xác nhận 2năm công tác thực tế)
Em cảm ơn anh trước nhé !
Hồ sơ nơi tuyển sinh sẽ yêu cầu nộp cả bằng phôtô công chứng và giấy chứng nhận nơi em công tác, nên em ko thể chưa ra trường mà có xác nhận là 2 năm công tác, anh nghĩ cũng ko đc chính vì sợ xin giấy xác nhận dễ nên yêu cầu phải có cả bằng tốt nghiệp photo có công chứng

C

chanthat

Guest
26/12/06
11
0
0
39
Đà Lạt
Ban van co the di hoc KTT nhu sau.Ban than minh thi nhan bang tot nghiep vao dau nam 2007.Nhung minh van tham gia lop KTT.Ban hay lam 1 giay gioi thieu voi noi dung la ban da di lam va hoc viec ke toan dc 2 nam.Sau do ban dua cho giam doc ban ky.Ban bo sung them bang tot nghiep va hinh.Vay la ban di hoc duoc thoi.Thoi gian ma minh hoc cua truong dai hoc Kinh Te HCM la 3 thang vao thu 7 va CN.Nhung khi ban lay bang KTT ban chi nhan dc GIAY CHUNG NHAN KTT thoi( co thoi han trong vong 2 nam thi phai).

C

conkop

Guest
29/4/06
33
1
8
Hai Phong

Hâm vừa thôi! ông giở luật nào cho chúng tôi xem! Ông học KTT từ ngày còn là Sinh viên? mà cái trường nào nó dám cấp chứng chỉ cho ông nhỉ? Chắc ông là con cháu Mai Văn Dâu hoặc Nguyễn Việt Tiến cũng nên!...Choáng với ông!

H

hieukt

Guest
16/11/06
179
0
0
37
TP Ho Chi Minh
Em có đứa bạn đã từng làm KTTH cho công ty nước ngoài được hơn 3 năm, nay lại đang phụ trách kế toán cho công ty xuất khẩu, đã có chứng chỉ kế toán thuế, tuy nhiên bằng tốt nghiệp ĐH lại là khoa ngân hàng bằng tại chức. Vậy có được tham gia lớp học kế toán trưởng được không ah? Cô bạn này làm kế toán rất giỏi anh Phong2V ah.

T

Tuấn Giang

Học lại từ đầu!!!
13/1/06
158
0
16
Mama said
Cái chứng chỉ Kế toán trưởng mà bạn nói đó không có giá trị pháp lý đâu. Muốn được thừa nhận thì phải là chứng chỉ do Bộ Tài Chính cấp. Mà muốn được BTC cấp thì bạn phải có đủ điều kiện để đi học như trên. Bạn đọc lại trên cái chứng chỉ của bạn xem do ai cấp nhé.

BRg,

T

thanhvan_06

Guest
21/6/06
16
0
0
38
HP
Mình cũng đã từng đi học lớp KTT, trước mình học Kinh tế vận tải biển và mình đang làm việc trong lĩnh vực kế toán. Bạn phô tô bằng có công chứng + 02 ảnh kèm theo+ đơn xác nhận tại cơ quan bạn đang làm việc là cử bạn đi học KTT. Trường hợp bạn của bạn Hieukt thì bạn của bạn đã đi làm được hơn 03 năm và bằng đại học là bằng tại chức vẫn đủ điều kiện để đi học lớp KTT. Tốt hơn hết là bạn đến 01 cơ sở đào tạo KTT hỏi về các thủ tục, nhân viên ở đó sẽ hướng dẫn cụ thể giúp bạn. Chúc may mắn.

H

happy sky

Guest
15/9/05
47
0
0
ha noi
Các bạn cho mình hỏi chút nhé.
Nếu 1 cty có bổ nhiệm kế toán trưởng, nhưng KTT lại ko có đủ các điều kiện để trở thành KTT thì có sao ko ( bằng cấp ko có nhưng vãn làm ok), các bác thuế có hỏi thăm ko vậy. Thanks

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA