Sai sót trọng yếu, sai sót không trọng yếu

• Thread starter lê hiềnn
  • Ngày gửi
lê hiềnn

lê hiềnn

Sơ cấp
28/5/22
2
1
3
22
mọi người trên diễn đàn có thể cho em 01 trường hợp về sai sót trọng yếu và 01 trường hợp sai sót không trọng yếu trên BCTC và các phương pháp điều chỉnh sai sót phù hợp được không ạ?

Sửa lần cuối:
  • Like
Reactions: phantuannam
Khóa học Quản trị dòng tiền
Rua Diu Dang

Rua Diu Dang

Điều hành viên
Thành viên BQT
29/5/17
631
436
63
Hi bạn, bạn đọc chuẩn mực số 29: thay đổi chính sách kế toán, ước tính kế toán và các sai sót trước để hiểu phần lý thuyết
Mình có thể ví dụ 1 sai sót như thế này: cty bỏ sót 1 nghiệp vụ bán hàng doanh thu 200 triệu ở năm trước. Để xác định nghiệp vụ này là trọng yếu hay không trọng yếu thì còn phải xem xét xem ở hoàn cảnh cty đó là trọng yếu hay không trọng yếu, ví dụ cty đó doanh thu cả năm có 500 triệu thì nghiệp vụ này là trọng yếu rồi, nhưng nếu cty doanh thu 1000 tỷ thì nó lại không phải là trọng yếu nữa và có thể điều chỉnh ở năm hiện tại
Bạn nhìn sơ đồ dưới đây để biết cách điều chỉnh cho từng loại sai sót nhé.
Phần này nếu bạn học môn kế toán ở CPA thì sẽ có hẳn 1 chương riêng về vấn đề này :)

lê hiềnn

lê hiềnn

Sơ cấp
28/5/22
2
1
3
22
Hi bạn, bạn đọc chuẩn mực số 29: thay đổi chính sách kế toán, ước tính kế toán và các sai sót trước để hiểu phần lý thuyết
Mình có thể ví dụ 1 sai sót như thế này: cty bỏ sót 1 nghiệp vụ bán hàng doanh thu 200 triệu ở năm trước. Để xác định nghiệp vụ này là trọng yếu hay không trọng yếu thì còn phải xem xét xem ở hoàn cảnh cty đó là trọng yếu hay không trọng yếu, ví dụ cty đó doanh thu cả năm có 500 triệu thì nghiệp vụ này là trọng yếu rồi, nhưng nếu cty doanh thu 1000 tỷ thì nó lại không phải là trọng yếu nữa và có thể điều chỉnh ở năm hiện tại
Phần này nếu bạn học môn kế toán ở CPA thì sẽ có hẳn 1 chương riêng về vấn đề này :)

View attachment 36931
doanh thu cả năm đó là năm này hay năm trước ạ?

W

wendythi

Sơ cấp
14/5/20
6
0
1
38

View attachment 36931

W

wendythi

Sơ cấp
14/5/20
6
0
1
38
Mình đang gặp trường hợp gần giống, điều chỉnh thuế nhập khẩu làm tăng giá vốn qua các năm N-1,N-2.. Đang tính điều chỉnh số dư đầu kỳ vào lợi nhuận chưa PP năm gần nhất 2021 ( tổng qua các năm 4 tỷ), quyết toán TNDN 2022 sẽ điều chỉnh vào B11. Ổn không?

Phần mềm Kế toán MISA

Phần mềm Kế toán MISA

Đối tác đồng hành
Thành viên BQT
23/12/22
46
3
8
amis.misa.vn
Để kịp thời hỗ trợ các doanh nghiệp khi hạch toán kế toán cũng như lập BCTC cuối năm. MISA xin gửi đến Quý độc giả Webketoan các nội dung cần lưu ý kiểm tra đối chiếu lên BCTC cuối năm của từng tài khoản, từng khoản mục trên Báo cáo tài chính năm.

Những lưu ý này sẽ giúp các bạn nhận biết các rủi ro tiềm ẩn của từng tài khoản và khoản mục kế toán để từ đó tránh được các lỗi sai và rủi ro về thuế sau này. Đồng thời, MISAS cũng cung cấp cho các Anh chị giải pháp hiệu quả để kiểm tra tự động các rủi ro này.

Kính mời Anh chị theo dõi bài viết TẠI ĐÂY

______
MISA SME - Phần mềm Kế toán phổ biến nhất Việt Nam: https://sme.misa.vn/

Nguyen154

Nguyen154

Sơ cấp
2/4/24
1
0
1
30
Cho em hỏi chi phí tiền điện T12 chưa có hoá đơn T1 năm sau sẽ có, e hạch toán chi phí đó vào T12 treo qua 331 mà k để TK 335, sai sót này có được coi là trọng yếu k ạ (BCTC đã nộp)

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA