Thuế TNDN tạm tính theo quý đối với DN mới thành lập

• Thread starter Decon
  • Ngày gửi
D

Decon

Guest
14/5/07
55
0
0
Ha Noi
Các anh chị cho em hỏi với ạ.Công ty em mới thành lập tháng 5/07, bây giờ cán bộ thuế yêu cầu bọn em làm thuế TNDN tạm tính theo quý.Bây giờ em fải tạm tính thuế TNDN của Q3 thôi đúng ko ạ.Cái này bây giờ làm thì thủ tục gồm những gì đấy ạ, mà T5 Cty em chưa có doanh thu, T6 doanh thu rất nhỏ,liệu cán bộ thuế có chấp nhận thuế TNDN tạm tính của em quá thấp ko.:wall::wall::wall: giúp em với.

Khóa học Quản trị dòng tiền
vuint

vuint

Trung cấp
Các anh chị cho em hỏi với ạ.Công ty em mới thành lập tháng 5/07, bây giờ cán bộ thuế yêu cầu bọn em làm thuế TNDN tạm tính theo quý.Bây giờ em fải tạm tính thuế TNDN của Q3 thôi đúng ko ạ.Cái này bây giờ làm thì thủ tục gồm những gì đấy ạ, mà T5 Cty em chưa có doanh thu, T6 doanh thu rất nhỏ,liệu cán bộ thuế có chấp nhận thuế TNDN tạm tính của em quá thấp ko.:wall::wall::wall: giúp em với.
Cái này bạn nên hỏi trực tiếp hỏi cán bộ quản lý thuế của bạn. Thường thì người ta tạm tính thuế TNDN theo năm dựa trên tình hình hoạt động năm trước và dự tính tương lai. nhưng cty bạn mới thành lập nên cũng khó để ước lượng.Giờ thì bạn phải làm 3 quý chứ, vì quý 2 bạn cũng đã có doanh thu chi phí mà, làm 3 quý bạn ah. Cụ thể thế nào thì bạn nên hỏi cán bộ thuế. Nhiều người họ cũng giải thích rất chi tiết mà.

L

levy

Guest
Cái này bạn nên hỏi trực tiếp hỏi cán bộ quản lý thuế của bạn. Thường thì người ta tạm tính thuế TNDN theo năm dựa trên tình hình hoạt động năm trước và dự tính tương lai. nhưng cty bạn mới thành lập nên cũng khó để ước lượng.Giờ thì bạn phải làm 3 quý chứ, vì quý 2 bạn cũng đã có doanh thu chi phí mà, làm 3 quý bạn ah. Cụ thể thế nào thì bạn nên hỏi cán bộ thuế. Nhiều người họ cũng giải thích rất chi tiết mà.

hôm nay không còn cán bộ quản lý thuế nữa. Bạn phải lên gặp cán bộ trong phòng Hổ trợ kê khia thuế nhé.

vuint

vuint

Trung cấp
hôm nay không còn cán bộ quản lý thuế nữa. Bạn phải lên gặp cán bộ trong phòng Hổ trợ kê khia thuế nhé.
Căn cứ vào đâu mà bạn bảo ko còn CBQL thuế nữa. Mình vẫn hỏi đều đây, Phòng hỗ trợ là phòng hỗ trợ, cán bộ quản lý là cán bộ quản lý chứ hai bộ phận này vẫn tách biệt song đâu thay thế cho nhau được. Bạn hỏi phòng hỗ trợ nhưng mình thì vẫn thưởng hỏi cô quản lý thuế chỗ mình. Có thể chỗ bạn khác.

L

levy

Guest
Căn cứ vào đâu mà bạn bảo ko còn CBQL thuế nữa. Mình vẫn hỏi đều đây, Phòng hỗ trợ là phòng hỗ trợ, cán bộ quản lý là cán bộ quản lý chứ hai bộ phận này vẫn tách biệt song đâu thay thế cho nhau được. Bạn hỏi phòng hỗ trợ nhưng mình thì vẫn thưởng hỏi cô quản lý thuế chỗ mình. Có thể chỗ bạn khác.

hôm qua mình di tập huấn thuế , người tập huấn nói như thế đấy. Chi cuc thuế hiện nay chỉ còn Bộ phận hổ trợ kê khai thuế và Bộ phận kiểm tra doanh nghiệp mà thôi.

nguyenhien79

nguyenhien79

Mơ về nơi xa lắm
26/1/07
205
0
0
Ha Noi
Các anh chị cho em hỏi với ạ.Công ty em mới thành lập tháng 5/07, bây giờ cán bộ thuế yêu cầu bọn em làm thuế TNDN tạm tính theo quý.Bây giờ em fải tạm tính thuế TNDN của Q3 thôi đúng ko ạ.Cái này bây giờ làm thì thủ tục gồm những gì đấy ạ, mà T5 Cty em chưa có doanh thu, T6 doanh thu rất nhỏ,liệu cán bộ thuế có chấp nhận thuế TNDN tạm tính của em quá thấp ko.:wall::wall::wall: giúp em với.[/QUOTE
Theo mình biết sau khi có MST trong vòng 10 ngaàylà bạn phải lên cơ quan thuế báo cáo và làm thủ tục mua hóa đơn. Thuế TNDN tính từ thời điểm cty bạn đc thành lập. CTy bạn thành lâpj từ tháng 5 vậy thuế TNDN phải nộp là 3 quý chứ. Bạn cứ làm tờ khai thuế TNDN tạm tính cao hay thấp, cán bộ thuế có đồng ý với mức đó không thì còn tùy vào.....

H

hoangoanh2906

Guest
29/5/07
25
0
0
40
ha noi
Thế mẫu kê khai tạm tính thuế thu nhập theo quý được lấy ở đâu hả các bạn? hay là dùng mẫu kê khai cũ, nhưng mẫu đó dùng cho cả năm mà nhỉ?

L

Lily-HP

Guest
9/5/07
8
0
0
HP
Theo chế độ tự kê khai, tự nộp bây giờ, thì bạn không cần hỏi ai cả, bạn tạm tính theo đúng số thuế phát sinh ở đơn vị bạn. Nếu không có thì mình không phải nộp, hoặc ít thì mình nộp ít.

M

MinhCanTho

Cao cấp
14/5/07
244
0
16
Tp.CanTho
hôm qua mình di tập huấn thuế , người tập huấn nói như thế đấy. Chi cuc thuế hiện nay chỉ còn Bộ phận hổ trợ kê khai thuế và Bộ phận kiểm tra doanh nghiệp mà thôi.

Hôm nay mình có lên Cục thuế hỏi (Cty mình làm được cấp giấy phép ngày 25 tháng 6 năm 2007), người ta trả lởi lòng vòng => không hiểu gì hết. Mình xin có mẫu kê khai thuế TNDN thì họ trả lời xem trong ND24CP, nhưng trong đó không thấy mẫu gì hết. Họ lại phát cho mình 01 đĩa kê khai thuế bảo về làm giống trong đó, đem về cài xong => xem thì thấy mẫu tạm tính nộp theo quý (tức là phải đưa vào 03 tháng doanh thu trước đó), nhưng đây là cty mới thành lập làm gì có doanh thu 03 tháng trước, Tóm lại bây giờ không biết làm sao để nộp thuế TNDN ??? Quí vị nào biết xin chỉ giáo, đa tạ nhiều :dance2::dance2::dance2:

tiger2774

tiger2774

Guest
10/1/07
2,517
2
0
49
Vô định
tiger2774.blogketoan.com

Vuint nói:
CCT bi giờ bao gồm
1.Đội Tuyên truyền và hổ trợ người nộp thuế
2.Đội Kê khai-Kế toán thuế và tin học
3.Đội Hành chánh-Tài vụ -Ấn chỉ
4.Đội Trước bạ và thu khác
5.Đội Kiểm tra nội bộ
6.Đội kiểm tra thuế
7.Đội thuế phường, liên phường
8.Đội Nghiệp vụ-Tổng hợp dự toán
9.Đội Cưỡng chế nợ đọng
10.Đội thuế thu nhập cá nhân
Hiện tại đơn vị chỉ tiếp xúc mợi vấn đề với Bộ phận 1 cửa 1 dấu thôi, không cần gặp cán bộ quản lý đâu, còn ai thích gặp riêng thì đó là chuyện cá nhân, không cấm à nhen.
MinhCanTho nói:
Hôm nay mình có lên Cục thuế hỏi (Cty mình làm được cấp giấy phép ngày 25 tháng 6 năm 2007), người ta trả lởi lòng vòng => không hiểu gì hết. Mình xin có mẫu kê khai thuế TNDN thì họ trả lời xem trong ND24CP, nhưng trong đó không thấy mẫu gì hết. Họ lại phát cho mình 01 đĩa kê khai thuế bảo về làm giống trong đó, đem về cài xong => xem thì thấy mẫu tạm tính nộp theo quý (tức là phải đưa vào 03 tháng doanh thu trước đó), nhưng đây là cty mới thành lập làm gì có doanh thu 03 tháng trước, Tóm lại bây giờ không biết làm sao để nộp thuế TNDN ??? Quí vị nào biết xin chỉ giáo, đa tạ nhiều
Cái chính là Minh muốn hỏi chuyện gì? Quyết toán thuế TNDN theo quý phải k? Ví dụ thế này nhé: Cty Minh thành lập 25/06, tất nhiên Cty Minh phải xác định thuế TNDN của Quý 3 (tháng 7,8,9), hạn chót nộp là ngày 30/10. Nếu dương thì đi nộp, nếu âm thì để đó. Cái này giống như cơ quan thuế tiến hành QT bước 1 luôn rồi đó

Sửa lần cuối:
DHH

DHH

Cao cấp
23/11/06
359
0
16
ha noi
[theo tớ hiểu thì có phải là tờ khai thuế TNDN tạm tính có phải bao gồm phần tổng kết của 3 tháng( quý ) đã qua , và phần ước tính cho quý tiếp theo đúng kg
Ví dụ : nếu cty bạn thành lập từ T5/07 thì sẽ phải nộp bảng tạm tính thuế TNDN bgồm tổng kết cho tháng 5,6/07 và ước tính thuế cho quý tiếp theo (T7,8,9), kg biết thế có đúng kg?

M

MinhCanTho

Cao cấp
14/5/07
244
0
16
Tp.CanTho
CCT bi giờ bao gồm
1.Đội Tuyên truyền và hổ trợ người nộp thuế
2.Đội Kê khai-Kế toán thuế và tin học
3.Đội Hành chánh-Tài vụ -Ấn chỉ
4.Đội Trước bạ và thu khác
5.Đội Kiểm tra nội bộ
6.Đội kiểm tra thuế
7.Đội thuế phường, liên phường
8.Đội Nghiệp vụ-Tổng hợp dự toán
9.Đội Cưỡng chế nợ đọng
10.Đội thuế thu nhập cá nhân
Hiện tại đơn vị chỉ tiếp xúc mợi vấn đề với Bộ phận 1 cửa 1 dấu thôi, không cần gặp cán bộ quản lý đâu, còn ai thích gặp riêng thì đó là chuyện cá nhân, không cấm à nhen.

Cái chính là Minh muốn hỏi chuyện gì? Quyết toán thuế TNDN theo quý phải k? Ví dụ thế này nhé: Cty Minh thành lập 25/06, tất nhiên Cty Minh phải xác định thuế TNDN của Quý 3 (tháng 7,8,9), hạn chót nộp là ngày 30/10. Nếu dương thì đi nộp, nếu âm thì để đó. Cái này giống như cơ quan thuế tiến hành QT bước 1 luôn rồi đó

Tks ! nếu phòng tuyên truyền nói như You thì hay biết mấy, đằng này họ nói tùm lum cho nên mình có cảm nghỉ là họ không biết gì. :dance2::dance2::dance2:

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Công ty bạn thành lập trong qúy 2 nên theo quy định cũ tại Nghị định 24/2007/NĐ-CP về Thuế TNDN thì bạn sẽ ước tính thuế TNDN phải nộp cho cả năm (qúy 2, 3, 4) rồi tính ra số thuế phải nộp cho từng qúy. Nhưng theo quy định mới tại Thông tư 60/2007/T-BTC (Hướng dẫn Nghị định 85/2007/NĐ-CP) về Luật Quản lý thuế thì thuế TNDN phải nộp từng qúy sẽ căn cứ theo tình hình kinh doanh thực tế của qúy đó và đến qúy 3 năm 2007 mới áp dụng điều này..

Vì sự chuyển giao thời khắc đó nên đối với qúy 2, bạn kê khai tạm tính thuế TNDN là 0 (mới thành lập nên chưa kinh doanh được gì hoặc mong hòa vốn là may). Sang qúy 3, bạn kê khai thuế TNDN căn cứ vào kết quả hoạt động kinh doanh của qúy 3.

hoangoanh2906 nói:
Thế mẫu kê khai tạm tính thuế thu nhập theo quý được lấy ở đâu hả các bạn? hay là dùng mẫu kê khai cũ, nhưng mẫu đó dùng cho cả năm mà nhỉ?
Mẫu biểu mới bạn lấy trong Thông tư 60/2007/TT-BTC ở đường link này: http://www.webketoan.vn/forum/showthread.php?t=30493

DHH nói:
[theo tớ hiểu thì có phải là tờ khai thuế TNDN tạm tính có phải bao gồm phần tổng kết của 3 tháng( quý ) đã qua , và phần ước tính cho quý tiếp theo đúng kg
Ví dụ : nếu cty bạn thành lập từ T5/07 thì sẽ phải nộp bảng tạm tính thuế TNDN bgồm tổng kết cho tháng 5,6/07 và ước tính thuế cho quý tiếp theo (T7,8,9), kg biết thế có đúng kg?
Hiểu như bạn là chưa đúng. Thuế TNDN tạm tính theo qúy sẽ tính thuế TNDN phải nộp theo kết quả hoạt động kinh doanh thực tế của qúy đó, không phải là ước tính cho qúy tiếp theo.

H

Hoang Thi Hien

Guest
27/7/07
1
0
0
45
Ha Noi
Cán bộ quản lý thuế

Kể từ ngày 1/7/2007 ko có cán bộ quản lý thuế cho các doanh nghiệp nữa mà thay vào đó là các doanh nghiệp tự kê khai thuế và tự chịu trách nhiệm về những gì mình đã kê khai!]

T

thanhhung

LQT
Tks ! nếu phòng tuyên truyền nói như You thì hay biết mấy, đằng này họ nói tùm lum cho nên mình có cảm nghỉ là họ không biết gì. :dance2::dance2::dance2:
Bạn đụng chạm đến các bác thuế rồi đó, do bạn có thói quen đụng gì cũng hỏi anh cán bộ quản lý một anh hai anh thứ gì cũng anh nên bạn kông biết phòng TTHT người ta làm gì thôi, dần dần cái kiểu làm việc như thế sẽ không còn nữa mà tất cả đều phải qua phòng TTHT vì vậy bạn nên thay đổi cái nhìn đi, bạn cũng nên đừng xem thường người khác thế! Chúc bạn may mắn

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA