Nhập kho hàng nhập khẩu thì hạch toán theo tỷ giá nào?

• Thread starter tdx_dung
  • Ngày gửi
T

tdx_dung

Guest
19/8/06
44
0
6
Hà Nội
mình có một thắc mắc muốn hỏi các bạn đó là:
Cty mình có hoạt động XNK vậy khi nhập kho hàng hóa mình sẽ ghi theo tỷ giá nào: - Tỷ giá trong hợp đồng? Tỷ giá trong tờ khai? hay tỷ giá ngày nhập hàng vào kho công ty vậy?
Tương tự như vậy nếu là hàng xuất khẩu thì ghi theo tỷ giá nào?
Mong cÁC BẠn giúp đỡ:wall:

Khóa học Quản trị dòng tiền
The Hoang

The Hoang

Kế Toán Dạo
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
11/8/05
2,416
286
83
Sài Gòn - Phan Thiết
Theo mình thường làm thì nên sử dụng tỷ giá trên tờ khai (nếu ngày mở tờ khai và ngày nhận hàng về không cách xa nhau quá) để tiện đối chiếu sau này quyết toán cũng đỡ mất côn phải đi hỏi lại tỷ giá.

N

nguyenthoa

Guest
4/5/07
65
0
0
40
TP HCM
Theo mình thường làm thì nên sử dụng tỷ giá trên tờ khai (nếu ngày mở tờ khai và ngày nhận hàng về không cách xa nhau quá) để tiện đối chiếu sau này quyết toán cũng đỡ mất côn phải đi hỏi lại tỷ giá.

Mình cũng nghĩ như bạn Thế Hoàng vậy,bạn nên lấy tỷ giá trên tờ khai là hợp lý nhất vì mình cũng thường làm như vậy....hihi

V

Vando

Cao cấp
11/12/05
436
3
16
Bac Giang
Nếu thanh toán trước và cách xa ngày nhận hàng thì nên lấy tỷ giá thanh toán.

*****winer

*****winer

Bushido
Nếu thanh toán trước và cách xa ngày nhận hàng thì nên lấy tỷ giá thanh toán.

Mình cũng muốn hỏi thêm: cty mình trước khi nhận hàng về phải thanh toán trước cho khách hàng nên khi nhận hàng về tỷ giá của lúc nhận hàng khá chênh lệch với lúc chuyển tiền trước. mình rất lúng túng trong khâu nay chưa biết làm sao????
Hơn nữa chi phí vận chuyển của cty mình với TNT là tiền USD còn tiền hàng lại là EUR, bay giờ mìh phải đổi ra EUR hay cứ lấy tỳ giá ghi trên hóa đơn của TNT tính ra VND và cộng với số tiền hàng => tính giá vốn có được ko???

The Hoang

The Hoang

Kế Toán Dạo
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
11/8/05
2,416
286
83
Sài Gòn - Phan Thiết
Mình cũng muốn hỏi thêm: cty mình trước khi nhận hàng về phải thanh toán trước cho khách hàng nên khi nhận hàng về tỷ giá của lúc nhận hàng khá chênh lệch với lúc chuyển tiền trước. mình rất lúng túng trong khâu nay chưa biết làm sao????
Hơn nữa chi phí vận chuyển của cty mình với TNT là tiền USD còn tiền hàng lại là EUR, bay giờ mìh phải đổi ra EUR hay cứ lấy tỳ giá ghi trên hóa đơn của TNT tính ra VND và cộng với số tiền hàng => tính giá vốn có được ko???

Chênh lệch đó bạn đưa vào chi phí/doanh thu hoạt động tài chính.
Kế toán VN sử dụng đồng tiền hạch toán là VND thì cho dù nguyên tệ là gì cũng chuyển thành vnd để hạch toán hết.

*****winer

*****winer

Bushido
Chênh lệch đó bạn đưa vào chi phí/doanh thu hoạt động tài chính.
Kế toán VN sử dụng đồng tiền hạch toán là VND thì cho dù nguyên tệ là gì cũng chuyển thành vnd để hạch toán hết.
Thôui mình đinh khoan luôn nghiệp vụ nhé
Chi tiền mặt mua ngoại tê
1. N 1122 3,4tr (146.5x 21.693)
C 1111 3,4tr
N 331 3,4tr
C 1122 3,4tr (hạch toán ngay trong ngày)
2. Khi hàng về
Chi phí vận chuyển
N 1562 1.285.575 VND
C 1111 1.285.575 (79.78 USD x 16,114)
Chi lệ phí hải quan
N 1562 30.000 VND
C 1111 30.000 VND
N 1561 3,4tr
C 331 3,4tr
Sau đó công tất cả lại và tính cho giá vốn của hàng (vì chì có 01 mặt hàng nên ko cần phân bổ)
Nhưng khi nhận hàng và khai trên hải quan thì mình lại phải lấy tỷ giá của hai quan là 21,643 và đương nhiên số tiền và thuế sẽ khác.
Số tiền VAT mình phải đóng và số tiền VAT sau này mình bán hàng nó chênh lệch nhau thì làm thế nào

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Số chênh lệch thì là số thuế phải nộp hoặc là còn được khấu trừ chứ sao nữa.
Số tiền VAT mình phải đóng và số tiền VAT sau này mình bán hàng nó chênh lệch nhau thì làm thế nào

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA