Kê khai thuế GTGT hàng nhập khẩu, kèm theo chi phí vận chuyển

• Thread starter phamtrinh086
  • Ngày gửi
P

phamtrinh086

Guest
29/11/06
46
1
8
40
Tp.HCM
Chao tất cả mọi người,
Xin cho em hỏi, Cty ty em nhập một lô hàng của Metroline, inc
- trị giá 229USD,
- chi phí vận chuyển 128USD
- giá trị tính thuế NK (229+128)*16040=5.726.280đ.
- Thuế NK = 5.726.280*5%=286.314.
- Giá trị tính thuế GTGT: 5.726.280 + 286.314 = 6.012.594,
- thuế GTGT: 6.012.594*10%=601.259đ
Khi lên bảng kê 03, thì cột "doanh số mua chưa thuế" là 6.012.594 hay 5.726.280?
Nếu lấy giá trị bao gồm cả chi phí vận chuyển thì khi hoá đơn vận chuyển về em kê khai bình thưởng hay không kê khai?
Các cột số hoá đơn, chứng từ lấy theo số tờ khai hay theo biên lai nộp thuế nhập khẩu và GTGT?
Em đang bi rối vì vấn đề này mong anh, chị chỉ dùm em. Cảm ơn nhiều.

Khóa học Quản trị dòng tiền
The Hoang

The Hoang

Kế Toán Dạo
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
11/8/05
2,416
286
83
Sài Gòn - Phan Thiết
Chào bạn,
Chi phí vận chuyển của bạn không được tính thuế NK & VAT NK. chỉ tính thuế NK, VAT đối với hàng hóa nhập khẩu thôi
Các tính của bạn là giá của hàng hóa NK bao gồm cả chi phí vận chuyển rồi.
Khi hóa đơn vận chuyển về trên hóa đơn sẽ ko có thuế (hóa đơn thu hộ)
bạn xem lại nhé.
Còn trên bảng kê bạn thể hiện thuế GTGT vao nhiêu thì doanh số mua chưa thuế sẽ tương ứng. Hóa đơn vận chuyển có thuế (nếu có) sẽ kê riêng ra.

D

Don

Guest
11/4/07
23
0
0
TP.HCM
Chào bạn,
Bạn cần phải cho biết giá mua trên hợp đồng ngoại thương của bạn là FOB hay CIF. Thuế NK được tính trên giá mua CIF. Nếu hợp đồng bạn mua là giá FOB thì cách tính thuế như trên là đúng rồi. Nếu giá mua 229USD như bạn nói trên là giá CIF thì thuế NK chỉ tính trên 229USD thôi bạn à. Trong cả hai trường hợp trên, khi kê khai trên bảng 03, cột số hóa đơn chứng từ ghi số biên lai nộp thuế NK hoặc số giấy nộp tiền vào NSNN. Trị giá mua chưa tính thuế bỏ trống. Khi hóa đơn vận chuyển về kê khai bình thường. Công ty mình nhập khẩu theo giá CIF, khi nộp thuế NK & GTGT hàng NK kê khai như thế, cơ quan thuế đã quyết toán OK, không có vấn đề gì cả.

P

phamtrinh086

Guest
29/11/06
46
1
8
40
Tp.HCM
Chào bạn,
Bạn cần phải cho biết giá mua trên hợp đồng ngoại thương của bạn là FOB hay CIF. Thuế NK được tính trên giá mua CIF. Nếu hợp đồng bạn mua là giá FOB thì cách tính thuế như trên là đúng rồi. Nếu giá mua 229USD như bạn nói trên là giá CIF thì thuế NK chỉ tính trên 229USD thôi bạn à. Trong cả hai trường hợp trên, khi kê khai trên bảng 03, cột số hóa đơn chứng từ ghi số biên lai nộp thuế NK hoặc số giấy nộp tiền vào NSNN. Trị giá mua chưa tính thuế bỏ trống. Khi hóa đơn vận chuyển về kê khai bình thường. Công ty mình nhập khẩu theo giá CIF, khi nộp thuế NK & GTGT hàng NK kê khai như thế, cơ quan thuế đã quyết toán OK, không có vấn đề gì cả.

Cảm ơn bạn, giá mua trên hợp đồng ngoại thương là giá FOB. Có một vấn đề mình thắc mắc là Chi phí vận chuyển 128USD là đã có thuế 10%. Tức là số thuế 10% của 128USD đã tính thuế nhập khẩu và tính thuế GTGT. Khi hoá đơn GTGT của CPVC về thì mình vẫn được kê khai bình thường à?
Bạn có thể ghi cụ thể cách hạch toán từ khi hàng về đến khi thanh toán hoá đơn vận chuyển không?
Giúp mình nhé, vì mình mới làm về nhập khẩu. Cảm ơn.

Chào bạn,
Chi phí vận chuyển của bạn không được tính thuế NK & VAT NK. chỉ tính thuế NK, VAT đối với hàng hóa nhập khẩu thôi
Các tính của bạn là giá của hàng hóa NK bao gồm cả chi phí vận chuyển rồi.
Khi hóa đơn vận chuyển về trên hóa đơn sẽ ko có thuế (hóa đơn thu hộ)
bạn xem lại nhé.
Còn trên bảng kê bạn thể hiện thuế GTGT vao nhiêu thì doanh số mua chưa thuế sẽ tương ứng. Hóa đơn vận chuyển có thuế (nếu có) sẽ kê riêng ra.
Cảm ơn The Hoang. Nhưng hoá đơn chi phí vận chuyển về có thuế GTGT 10% rõ ràng.
Mình đã hỏi bộ phận XNK, họ bảo hải quan yêu cầu tính thuế nhập khẩu trên toàn bộ chi phí vận chuyển bao gồm thuế 10% luôn.
Mình không biết hạch toán ntn khi có hoá đơn CPVC, nhức đầu quá, giúp mình nhé.

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Kê khai: Nếu vận chuyển có hóa đơn thì kê khai riêng ra một dòng; không nhập chung vào dòng kê khai của tờ khai hải quan (giá trị hàng nhập khẩu) và cùng kê khai hóa đơn, chứng từ này trên bảng kê 03/GTGT.

Hạch toán: Chi phí vận chuyển của hàng nhập khẩu sẽ được tính vào giá trị của hàng nhập khẩu, tức là: Nợ TK 156/Có TK 111, 112, 331.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA