GIÁ THÀNH SẢN XUẤT TẤM NHỰA

• Thread starter Hạ Vi1302
  • Ngày gửi
H

Hạ Vi1302

Sơ cấp
13/7/22
1
0
1
33
Em chào anh chị ạ.
Bên em có sản xuất tấm Foarm nhựa và tấm ốp ạ.
Hiện do mới nên sản xuất lỗi rất nhiều, và các tấm lỗi không bán được bên em có máy ghiền tự nghiền và lấy cái nghiền đó ra làm nguyên vật liệu để sản xuất tiếp ạ. Và giá trị tấm lỗi và chi phí chạy máy ghiền để ra NVL sản xuất tiếp thì hạch toán như nào ạ.
Anh chị chỉ giúp em với nhé
Em cảm ơn ạ

Khóa học Quản trị dòng tiền
The Hoang

The Hoang

Kế Toán Dạo
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
11/8/05
2,416
286
83
Sài Gòn - Phan Thiết
Chào bạn,
nếu muốn chọn đơn cách đơn giản thì xem như không có sản phẩm lỗi. Còn chọn cách phức tạp thì bạn thiết lập thêm quy trình sản xuất NVL rồi làm tương tự như sản xuất thành phẩm nhé.
Good luck!

• Love
Reactions: MINA
Truong Nguyen

Truong Nguyen

Vạn sự tùy duyên
28/7/06
3,127
522
113
Hà Nội
tramhuongtuegiac.vn
Em chào anh chị ạ.
Hiện do mới nên sản xuất lỗi rất nhiều, và các tấm lỗi không bán được bên em có máy ghiền tự nghiền và lấy cái nghiền đó ra làm nguyên vật liệu để sản xuất tiếp ạ. Và giá trị tấm lỗi và chi phí chạy máy ghiền để ra NVL sản xuất tiếp thì hạch toán như nào ạ.
Em cảm ơn ạ
Cái này đơn giản thôi tính giá thành sp lỗi cho sang 155 rồi xuất lại tái sử dụng tiếp tục sản xuất lại. Giá thành sp tiếp theo sẽ cao và nếu giá bán thấp thì doanh nghiệp lỗ trong kỳ. Không có gì phức tạp cả

• Love
Reactions: MINA
T

Trung Dũng 77

Sơ cấp
15/5/20
21
14
3
46
Chào bạn,
nếu muốn chọn đơn cách đơn giản thì xem như không có sản phẩm lỗi. Còn chọn cách phức tạp thì bạn thiết lập thêm quy trình sản xuất NVL rồi làm tương tự như sản xuất thành phẩm nhé.
Good luck!
Cách làm đơn giản nữa là: cho các chi phí thời kỳ đầu tiên sản xuất thành chi phí nghiên cứu chạy thử vào TK 242, và phân bổ dần trong 1-2 năm.

Trương Lan

Trương Lan

Thành viên Cố vấn - Webketoan Mentors
21/10/15
826
315
63
Em chào anh chị ạ.
Em cảm ơn ạ
Cái này nó còn liên quan đến quy trình xử lý sp lỗi của bên bạn nữa.
Về giá thành, hiện tại 1 lệnh sx có 2 NVL: TP (để xuất bán). + BTP (hàng lỗi)
BTP này cũng được coi như 1 đối tượng tập hợp CP (nếu bạn muốn rõ phần cp BTP này ra).

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA