Giá nhập kho ở cơ quan y tế và giáo dục

• Thread starter letmyha
  • Ngày gửi
letmyha

letmyha

Hư không
18/5/04
815
6
0
43
The land of the living
xin chao!

let học kế toán sản xuất nhưng lại thực tập ở một bệnh viện (kế toán hành chánh sự nghiệp), ở đây KTVT khi tính giá nhập kho vật liệu hàng hóa thì có cộng tiền thuế VAT vào. Hỏi tại sao phải cộng tiền thuế VAT vào đơn giá nhập kho thì người KTVT này chỉ trả lời là hàng mua về dùng nên phải tính VAT vào. và cũng nói là không biết tại sao?!

sau này hỏi ra mới biết là ở cơ quan y tế và giáo dục không được khấu trừ thuế nên phải tính giá nhập kho có cộng tiền thuế VAT vào.

vậy anh chị nào biết điều này thể hiện ở thông tư nào? nghị định nào? cho let biết với.

hệ thống kế toán ở đây cũng khác nhiều so với hệ thống kế toán mà let đang học nên phải học lại và phải nhớ thêm nhiều tài khoản nữa. rõ khổ cho cái thân tôi.

Khóa học Quản trị dòng tiền
H

hong hot

Cao cấp
bạn thử tìm trong TT 120 của BTC xem.

còn hệ thống kế toán của BV chắc là dạng hành chính sự nghiệp có thu rồi, bạn tham khảo chế độ kế toán HCSN 999 đi. thực ra nó đơn giản hơn rất nhiều so với kế toán DNSX.

Chia buồn với bạn vì rơi vào industry này.

C

congham

Sơ cấp
22/3/04
41
0
6
41
HA TAY
Truy cập trang
có gì đâu mà bạn lại thắc mắc như vậy chứ bên HCSN thì làm gì có khấu từ gì mà không cộng vào , đằng nào cũng của nhà nước mà tui không rõ thông tư nào nhưng có gì thắc mắc thì cứ mail cho tui nha
]HHONG HOT chia buồn với bạn là sai rồi còn có tui ở đây mà!

C

congham

Sơ cấp
22/3/04
41
0
6
41
HA TAY
Truy cập trang
có gì đâu mà bạn lại thắc mắc như vậy chứ bên HCSN thì làm gì có khấu từ gì mà không cộng vào , đằng nào cũng của nhà nước mà tui không rõ thông tư nào nhưng có gì thắc mắc thì cứ mail cho tui nha
]HHONG HOT chia buồn với bạn là sai rồi còn có tui ở đây mà!

N

nhminh

Guest
Chao LTMyHa! Chẳng có gi đâu mà em phải thắc mắc, thực ra Bệnh viện là một đơn vị sự nghiệp có thu không có hoạt động SXKD mà hoặc động theo Pháp lệnh Phí, lệ phí (nghĩa là thu phí, lệ phí từ người bệnh bằng "biên lai thu phí, lệ phí" chứ không phải bằng hoá đơn VAT hoặc HĐ thông thương như doanh nghiệp) Mà hoạt động này thì không có Thuế GTGT và cũng không nộp thuế thu nhập doanh nghiệp nên khi hạch toán hàng tồn kho thì đương nhiên phải tính cả thuê VAT rồi. Nếu muốn hiểu rõ hơn em có thể tham khảo tài liệu về pháp lệnh phí, lệ phí. Nếu có gì chưa hiểu thì em mail lai cho anh, anh có thể giải thích rõ hơn cho em.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA