Tặng quà cho nhân viên, trường hợp nào phải khấu trừ thuế TNCN?

  • Thread starter Webketoan Hub
  • Ngày gửi
Webketoan Hub

Webketoan Hub

Dịch vụ & Đào tạo kế toán
13/2/21
701
121
43
webketoan.com.vn
Công văn số 40222/CTHN-TTHT ngày 16/8/2022 của Cục Thuế TP. Hà Nội về việc xác định thu nhập chịu thuế TNCN từ quà tặng, trúng thưởng.

Theo quy định tại Thông tư 111/2013/TT-BTC, khi tặng quà bằng hiện vật cho công nhân viên lao động, tùy trường hợp Công ty sẽ phải hoặc không phải khấu trừ thuế TNCN.

Nếu quà tặng mang tính chất tiền lương, tiền công (trả thay lương) theo quy định tại khoản 2 Điều 2 Thông tư 111/2013/TT-BTC thì giá trị quà tặng phải khấu trừ thuế TNCN theo diện tiền lương.

Nếu quà tặng không phải trả thay lương, đồng thời không thuộc các trường hợp là chứng khoán, phần vốn góp, bất động sản, tài sản phải đăng ký sở hữu... theo quy định tại khoản 10 Điều 2 Thông tư 111/2013/TT-BTC thì được miễn khấu trừ thuế.

Nếu quà tặng nhận được do trúng thưởng các cuộc thi, trò chơi,... theo quy định tại khoản 6 Điều 2 Thông tư 111/2013/TT-BTC thì khấu trừ thuế TNCN theo hướng dẫn tại Điều 15 (khấu trừ 10% trên phần giá trị quà tặng vượt 10 triệu đồng).

Nguồn: LuatVietnam.net
 
Webketoan PRO
Webketoan VNews - Bảng tin nghiệp vụ bằng video
Webketoan PRO

Xem nhiều