Hỏi về Khai thuế GTGT hàng tháng ???

• Thread starter Small_candle
  • Ngày gửi
S

Small_candle

Trung cấp
10/4/03
121
0
16
HN
Truy cập trang
Trong Bảng kê hoá đơn, chứng từ có nhất thiết phải khai Mặt hàng y hệt như trong Hoá đơn ko ? Nếu có sai sót về Mã số thuế người bán trong tờ khai thì VAT đó sau này có đc xét khấu trừ ko, CP đó có đc coi là hợp lệ ko ạ ???

Khóa học Quản trị dòng tiền
HaiTam

HaiTam

Nguyễn Hải Tâm
Thành viên BQT
7/11/02
2,177
594
113
TP.HCM
www.webketoan.vn
Hóa đơn có nhiều mặt hàng thì chỉ ghi mặt hàng trị giá lớn nhất.
Nếu hóa đơn đúng mà lên báo cáo sai thì khi phát hiện phải làm văn bản điều chỉnh báo cáo. Nếu hóa đơn sai và xác minh không ra có thể bị loại ra.

S

Small_candle

Trung cấp
10/4/03
121
0
16
HN
Truy cập trang
Tức là phải ghi tên mặt hàng y hệt trong hoá đơn ( cả mặt hàng có giá trị lớn nhất, hay mặt hàng duy nhất trong hoá đơn )
Còn Văn bản điều chỉnh báo cáo bạn nói làm như thế nào, nộp cho cán bộ phụ trách cty mình hay cho ai hả bạn ? bạn có mẫu có ko, có thể cho tôi xin đc ko ?

HaiTam

HaiTam

Nguyễn Hải Tâm
Thành viên BQT
7/11/02
2,177
594
113
TP.HCM
www.webketoan.vn
Nếu hóa đơn có nhiều mặt hàng thì chỉ kê tên mặt hàng có trị giá cao nhất.
Văn bản điều chỉnh làm theo dạng công văn trong đó nêu rõ trong báo cáo tháng xxx có sai mà số thuế của người bán tên xxxx, nay điều chỉnh mã số thuế đúng là xxx; in lại bảng kê đã được điều chỉnh để thay thế bảng kê đã gửi. CV này gửi trực tiếp như là bạn gửi báo cáo.

S

Small_candle

Trung cấp
10/4/03
121
0
16
HN
Truy cập trang
Cho SC hỏi Bảng kê in lại cũng phải gồm Tờ khai, Bảng kê HĐơn đra, đvào và làm 2 bản như lúc nộp tờ khai thuê hay chỉ mỗi Bảng kê thôi ?
Bình thường khi nộp tờ khai la minh nộp ở bàn có ng` của Chi cục thu, bây giờ nộp công văn điều chỉnh cũng thế hay la phải nộp cho ng` phụ trách trực tiếp

H

HyperVN

<b>Phu hót rác</b>
17/3/03
1,833
16
0
47
Hải Phòng
www.webketoan.vn
Bạn gửi cho nơi trước đây đã nộp tờ khai cũ, đồng thời thông báo cho cán bộ thuế chuyên quản DN bạn.

S

Small_candle

Trung cấp
10/4/03
121
0
16
HN
Truy cập trang
Cảm ơn bạn, SC muốn hỏi thêm về: thế nào la HĐơn TTiếp, n~ HĐ ko ghi VAT (vd: HĐ của tiền báo, dvụ ăn uống ... ) thí ko phải khai đúng ko ạ ?
Khi lập Bảng kê VAT đvào có đc làm tròn số ở HĐ (vd: HĐ t/toán cước di động của MobiFone: 72.727,27 thành 72727) ???

S

Small_candle

Trung cấp
10/4/03
121
0
16
HN
Truy cập trang
Khi SC mua bánh(trong cùng 1 HĐơn):
- phục vụ giao dịch với khách hàng thì VAT đó đc khấu trừ ( VD: 8000đ )
- cho CNViên thì ko đc ( VD: 2000đ )
Vậy trong Bảng kê VAT đvào SC vãn phải kê hết VAT đó ( 10 000đ )
Trong Tờ khai thuế GTGT ( dùng cho cơ sỏ tính VAT theo pp kkhấu trừ ) thì "Thuế GTGT của hhoá dvụ mua vào" = 10 000đ
còn "Thuế GTGT đc khấu trừ" = 8000đ
SC làm thế có sai gì ko ah ?

H

HyperVN

<b>Phu hót rác</b>
17/3/03
1,833
16
0
47
Hải Phòng
www.webketoan.vn
Bạn làm thế là hoàn toàn đúng rồi.

S

Small_candle

Trung cấp
10/4/03
121
0
16
HN
Truy cập trang
Việc làm tròn số như trên trong Bảng kê cũng đc chấp nhận uh ???

S

saohom2632004

Sơ cấp
8/10/07
32
0
6
Nha Trang
có được hoàn thuế GTGT

các bác giúp em vụ này với. trong tháng 9/2008 cty phải nộp số thuế là 15triệu nhưng sau đó em nhận thêm đc hoá đơn đầu vào khấu trừ thêm là 5tr nữa (tức là đã nộp thừa thuế!) và em đã kê khai bổ sung vào tháng 10. Từ tháng 9 đến cuối năm 2008 lại không có phát sinh gì nữa.Vậy bây giờ em phải làm thế nào để lấy lại số thuế đã nộp thừa? Mong các anh chị giúp đỡ.:wall:

S

saobang1902

Guest
14/4/09
12
0
0
42
Đông Anh- Hà Nội
Mình có một vướng mắc nhỏ là tháng trước nhà cung cấp xuất cho cty mình một hoá đơn bị sai nên họ xin huỷ. Vậy tháng này khi kê khai thuế thì mình phải làm điều chỉnh giảm thuế GTGT đầu vào của tháng trước đúng không? và cách kê khai như thế nào trên phần mềm hỗ trợ kê khai thuế 2.0? Rất mong được sự giúp đỡ của các bạn. TKs!

P

phamlananh

Guest
15/4/09
1
0
0
37
hanoi
Cả nhà ơi. cho mình hỏi. ... khi ke khai thuế vào bảng kê HHDV ban ra thì ke vào phần 5 % hay 10 %. vì công ty mình là công ty du lịch được khấu trừ 50% thuế. mình ghi vào chỗ 10 % sao đó sửa kết quả và ghi vào ghi chú là (10%*50%). Nhưng phần mền cứ báo lỗi. vậy minh nên sửa thế nào ???

H

hanhhm

Mèo lười ham vui
14/11/08
85
1
0
35
Nơi yên bình
Mình có một vướng mắc nhỏ là tháng trước nhà cung cấp xuất cho cty mình một hoá đơn bị sai nên họ xin huỷ. Vậy tháng này khi kê khai thuế thì mình phải làm điều chỉnh giảm thuế GTGT đầu vào của tháng trước đúng không? và cách kê khai như thế nào trên phần mềm hỗ trợ kê khai thuế 2.0? Rất mong được sự giúp đỡ của các bạn. TKs!

Theo mình, bạn sẽ phải làm tờ giải trình và tờ khai bổ sung điều chỉnh giảm số thuế đầu vào tháng trước theo mẫu 01/KHBS ở phần mềm HTKK 2.0, rồi bạn nộp cho bên quản lý thuế của bạn. Tuỳ TH cty bạn phải nộp thuế, hay đc khấu trừ, mà bạn sẽ phải nộp phạt đó.
Good luck!

H

hanhhm

Mèo lười ham vui
14/11/08
85
1
0
35
Nơi yên bình
Cả nhà ơi. cho mình hỏi. ... khi ke khai thuế vào bảng kê HHDV ban ra thì ke vào phần 5 % hay 10 %. vì công ty mình là công ty du lịch được khấu trừ 50% thuế. mình ghi vào chỗ 10 % sao đó sửa kết quả và ghi vào ghi chú là (10%*50%). Nhưng phần mền cứ báo lỗi. vậy minh nên sửa thế nào ???

Trong HĐ đầu ra xuất cho KH, bạn vẫn ghi rõ là 10%*50%.
NHưng trong phần mềm HTKK 2.0 thì bạn nhập là 5% thôi.
Good luck!

dddd

dddd

Trung cấp
Tức là phải ghi tên mặt hàng y hệt trong hoá đơn ( cả mặt hàng có giá trị lớn nhất, hay mặt hàng duy nhất trong hoá đơn )
Còn Văn bản điều chỉnh báo cáo bạn nói làm như thế nào, nộp cho cán bộ phụ trách cty mình hay cho ai hả bạn ? bạn có mẫu có ko, có thể cho tôi xin đc ko ?

Có nhất thiết phải kê hết tất cả các mặt hàng trong hóa đơn không?Hiện nay mình đang kê khai hang tháng ở công ty mình cũng chỉ kê khai mặ hàng chung thôi(vì hóa đơn của mình ghi kín tất cả, mà mỗi mặt hàng thì dài ngoằn, nếu kê hết ra thì...ặc...ăc....:wall:)

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA