Hỏi về thuế TTDB khi bán thanh lý ô tô

• Thread starter Bong05
  • Ngày gửi
Bong05

Bong05

Bà già khó tính
6/1/07
1,923
11
38
Nam Dinh
Cả nhà ơi cho em hỏi. Công ty em hết hạn hợp đồng liên doanh có bán thanh lý tài sản, trong đó có 02 cái ô tô, 1 cái 5 chõ và 1 cái 16 chõ. Các bác cho em hỏi các khoản thuế phải nọp khi bán thanh lý cho 2 cái ô tô là những khoản thuế gì? Có phải nọp thuế TTDB ko ạ.

Khóa học Quản trị dòng tiền
H

HyperVN

<b>Phu hót rác</b>
17/3/03
1,833
16
0
47
Hải Phòng
www.webketoan.vn
Nếu là xe mua cho liên doanh thì trước đây được miễn giảm thuế nhập khẩu, bây giờ bên bạn bán xe cho doanh nghiệp hay cá nhân nào trong nước đều coi như là nhập khẩu, nghĩa là bên mua (mà thực ra là bên bán) phải làm các thủ tục hải quan, nộp thuế nhập khẩu và thuế GTGT cho mấy chiếc xe đó, nhưng không phải nộp thuế TTĐB. Mình thấy các bác có xe biển LD sau khi hết hạn liên doanh đều bán mà chẳng làm thủ tục gì để trốn thuế, không hiểu dạo này bên công an họ có dà soát lại lượng xe này không?

Đ

Đoàn Minh Trung

Gió thổi dừa rơi
23/12/06
935
24
18
TX Bến Tre
Cả nhà ơi cho em hỏi. Công ty em hết hạn hợp đồng liên doanh có bán thanh lý tài sản, trong đó có 02 cái ô tô, 1 cái 5 chõ và 1 cái 16 chõ. Các bác cho em hỏi các khoản thuế phải nọp khi bán thanh lý cho 2 cái ô tô là những khoản thuế gì? Có phải nọp thuế TTDB ko ạ.

Tớ có làm thủ tục thanh lý 1 chiếc 4 chỗ biển số LD như sau:

- Làm công văn xin thanh lý TSCĐ đã qua SD (xe 4 chỗ NK) gởi Sở KHĐT, Sở TMDL phê duyệt

- Làm công văn gởi Chi cục Hải Quan xác định số thuế NK phải nộp (kèm theo hồ sơ NK cũ), được Cơ quan Hải Quan trả lời bằng văn bản, chi tiết tớ ko còn nhớ nhưng có một điều tớ nhớ nhất là xe đã SD được hơn 10 năm thì ko phải đóng thuế NK nữa (trường hợp của tớ)

- Điện thoại cho CB Qlý thuế hỏi mức thuế suất thuế GTGT, được trả lời = 10%

- Lập hóa đơn GTGT "Thanh lý TSCĐ đã qua SD"

Bong05

Bong05

Bà già khó tính
6/1/07
1,923
11
38
Nam Dinh
Nếu là xe mua cho liên doanh thì trước đây được miễn giảm thuế nhập khẩu, bây giờ bên bạn bán xe cho doanh nghiệp hay cá nhân nào trong nước đều coi như là nhập khẩu, nghĩa là bên mua (mà thực ra là bên bán) phải làm các thủ tục hải quan, nộp thuế nhập khẩu và thuế GTGT cho mấy chiếc xe đó, nhưng không phải nộp thuế TTĐB. Mình thấy các bác có xe biển LD sau khi hết hạn liên doanh đều bán mà chẳng làm thủ tục gì để trốn thuế, không hiểu dạo này bên công an họ có dà soát lại lượng xe này không?

Anh ơi nhưng mà ô tô của em là mua ở trong nước ko phải ô tô nhập khẩu ạ, Cty em lại bán ô tô cho 1 doanh nghiệp khác mà khi bán bên em phải xuất hóa đơn cho họ nên ko thể trốn thuế được ạ. Vậy nếu mua ở trong nước bên em có phải nộp thuế TTDB ko ạ.

The Hoang

The Hoang

Kế Toán Dạo
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
11/8/05
2,416
286
83
Sài Gòn - Phan Thiết
Anh ơi nhưng mà ô tô của em là mua ở trong nước ko phải ô tô nhập khẩu ạ, Cty em lại bán ô tô cho 1 doanh nghiệp khác mà khi bán bên em phải xuất hóa đơn cho họ nên ko thể trốn thuế được ạ. Vậy nếu mua ở trong nước bên em có phải nộp thuế TTDB ko ạ.

Mua trong nước thì ko nộp thuế Nk và bạn chỉ cần làm thủ tục thanh lý, và xuất hóa đơn thanh lý để bên mua làm thụ tục trước bạ sang tên cho người mua là xong.

NPT

NPT

Cao cấp
7/6/06
2,083
12
38
53
Rừng Tây Nguyên
Không nộp thuế tiêu thụ đặc biệt.Xuất hóa đơn và kê khai nộp thuế GTGT.
Mua trong nước thì ko nộp thuế Nk và bạn chỉ cần làm thủ tục thanh lý, và xuất hóa đơn thanh lý để bên mua làm thụ tục trước bạ sang tên cho người mua là xong
Người ta hỏi thuế TTĐB mà lỵ.

Đ

Đoàn Minh Trung

Gió thổi dừa rơi
23/12/06
935
24
18
TX Bến Tre
- Thuế tiêu thụ đặc biệt ko áp dụng cho mặt hàng xe hơi khi nó là TS được đầu tư vào DN để tham gia SXKD (TSCĐ) của DN, sau một th. gian SD đem thanh lý

Sửa lần cuối:
Bong05

Bong05

Bà già khó tính
6/1/07
1,923
11
38
Nam Dinh
Em cảm ơn các bác nhiều ạ.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA