THAY ĐỔI VỐN ĐIỀU LỆ CÔNG TY

• Thread starter Duyên Hạt Tiêu
  • Ngày gửi
Duyên Hạt Tiêu

Duyên Hạt Tiêu

Sơ cấp
14/9/18
10
1
3
29
Chào anh/chị! Mong anh chị giúp đỡ em trong chủ đề này ạ.
Công ty ban đầu có vốn thực góp là 1 tỷ 8, Trong quá trình kinh doanh thì được định giá trên thị trường là 15 tỷ. Sau đó có nhận thêm vốn góp của các thành viên mới là 1 tỷ 5 cho 10% cổ phần.
Vậy trong trường hợp này thì khi thay đổi đăng ký kinh doanh thì tăng vốn điều lệ lên hay xử lý vào thặng dư vốn cổ phần ạ. Vì nếu tăng vốn điều lệ lên là 15 tỷ nhưng các khoản tiền góp là không có thực ạ.
Em cảm ơn rất nhiều.

Khóa học Quản trị dòng tiền
T

tranbinh200780

Cao cấp
25/2/08
515
39
28
42
Thành Phố Hồ Chí Minh
Chào anh/chị! Mong anh chị giúp đỡ em trong chủ đề này ạ.
Công ty ban đầu có vốn thực góp là 1 tỷ 8, Trong quá trình kinh doanh thì được định giá trên thị trường là 15 tỷ. Sau đó có nhận thêm vốn góp của các thành viên mới là 1 tỷ 5 cho 10% cổ phần.
Vậy trong trường hợp này thì khi thay đổi đăng ký kinh doanh thì tăng vốn điều lệ lên hay xử lý vào thặng dư vốn cổ phần ạ. Vì nếu tăng vốn điều lệ lên là 15 tỷ nhưng các khoản tiền góp là không có thực ạ.
Em cảm ơn rất nhiều.
Thặng dư vốn cổ phần = (Giá phát hành – Mệnh giá của cổ phiếu) x Số lượng cổ phiếu đã phát hành.
Đó là chênh lệch giữa giá phát hành ban đầu và giá thực tế.
Trường hợp của công ty bạn tôi không rõ. tại sao bán cho thành viên mới lại không có thu tiền.Nếu không thu tiền thì không điều chỉnh vốn

Duyên Hạt Tiêu

Duyên Hạt Tiêu

Sơ cấp
14/9/18
10
1
3
29
EM cảm ơn anh đã hỗ trợ ạ

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA