Chi phí chuyển nhượng Bất Động Sản

• Thread starter HàThu1112
  • Ngày gửi
HàThu1112

HàThu1112

Sơ cấp
1/10/22
6
1
3
22
Em chào anh/chị.
Hiện em đang đọc văn bản về thuế thu nhập doanh nghiệp, ở phần Chi phí chuyển nhượng Bất động sản có ghi:
"Trường hợp không hạch toán riêng được chi phí của từng hoạt động thì chi phí chung được phân bổ theo tỷ lệ giữa doanh thu từ chuyển nhượng bất động sản so với tổng doanh thu của doanh nghiệp ......."
EM đang phân vân không biết chi phí không thể tách riêng ra từng hoạt động ở đây có phải là chi phí chung như chi phí điện nước và chi phí đóng quỹ hưu trí cho nhân viên không ạ? Hay những chi phí này chỉ dùng để hạch toán chi phí sản xuất kinh doanh thôi ạ?
Mong được anh/chị giúp đỡ ạ

Khóa học Quản trị dòng tiền
T

tranbinh200780

Cao cấp
25/2/08
519
40
28
42
Thành Phố Hồ Chí Minh
Em chào anh/chị.
Hiện em đang đọc văn bản về thuế thu nhập doanh nghiệp, ở phần Chi phí chuyển nhượng Bất động sản có ghi:
"Trường hợp không hạch toán riêng được chi phí của từng hoạt động thì chi phí chung được phân bổ theo tỷ lệ giữa doanh thu từ chuyển nhượng bất động sản so với tổng doanh thu của doanh nghiệp ......."
EM đang phân vân không biết chi phí không thể tách riêng ra từng hoạt động ở đây có phải là chi phí chung như chi phí điện nước và chi phí đóng quỹ hưu trí cho nhân viên không ạ? Hay những chi phí này chỉ dùng để hạch toán chi phí sản xuất kinh doanh thôi ạ?
Mong được anh/chị giúp đỡ ạ
Hoạt động kinh doanh bất động sản với sản xuất kinh doanh không gộp chung.
Trường hợp doanh nghiệp phát sinh chi phí cho hai hoạt động cùng một lúc mà không tách được thì tiến hành phân bổ theo doanh thu.
-Chi phí cho BDS phân bổ=Tổng chi phí đầu vào*Doanh thu BDS/Tổng doanh thu.

HàThu1112

HàThu1112

Sơ cấp
1/10/22
6
1
3
22
Cho mình hỏi chút là câu trong ngoặc kép bạn trích dẫn từ văn bản cụ thể nào thế, có số má gì không hihi....
VBHN: 66/VBHN/TT-BTC, chương V. Thu nhập từ chuyển nhượng BDS, đoạn 1 thu nhập chịu thuế, phần b2 chi phí chuyển nhượng BDS được trừ, đoạn thứ 2 từ dưới lên ạ

• Like
Reactions: tamnt07

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA