Về nộp thuế GTGT tại chi nhánh hạch toán phụ thuộc

• Thread starter Hoàng Anh 1234567
  • Ngày gửi
H

Hoàng Anh 1234567

Sơ cấp
22/9/22
17
7
3
28
Anh/ chị cho em hỏi trường hợp này với ạ:

Thuế vãng lai là loại thuế phải nộp khi người nộp thuế phát sinh hoạt động kinh doanh, lắp đặt trong ngành xây dựng mà không thành lập đơn vị trực thuộc tại địa phương cấp tỉnh không thuộc tỉnh đặt trụ sở chính. Vậy nếu Công ty thành lập đơn vị trực thuộc (Chi nhánh hạch toán phụ thuộc hoặc Văn phòng đại diện) thì thuế GTGT tại đơn vị trực thuộc sẽ nộp như thế nào (vẫn nộp 1% theo thông tư 80 hay căn cứ vào số liệu đầu ra -đầu vào để nộp).
Mong anh/chị giải đáp thắc mắc giúp e với ạ

• Like
Reactions: phantuannam
Truong Nguyen

Truong Nguyen

Vạn sự tùy duyên
28/7/06
3,127
522
113
Hà Nội
tramhuongtuegiac.vn

Thuế vãng lai là loại thuế phải nộp khi người nộp thuế phát sinh hoạt động kinh doanh, lắp đặt trong ngành xây dựng mà không thành lập đơn vị trực thuộc tại địa phương cấp tỉnh không thuộc tỉnh đặt trụ sở chính. Vậy nếu Công ty thành lập đơn vị trực thuộc (Chi nhánh hạch toán phụ thuộc hoặc Văn phòng đại diện) thì thuế GTGT tại đơn vị trực thuộc sẽ nộp như thế nào (vẫn nộp 1% theo thông tư 80 hay căn cứ vào số liệu đầu ra -đầu vào để nộp).
Nếu làm cho tư nhân không liên quan đến ngân sách thì chi nhánh hạch toán sẽ kê khai nộp thuế giống như công ty tức tập hợp đầu vào và đầu ra của chi nhánh để kê khai thuế nà nộp hồ sơ kê khai thuế tại chi nhánh.
Nếu làm cho các đơn vị sử dụng ngân sách thì hên xui. Kho bạc auto trừ. Đây là thực tế không thắc mắc được

• Like
Khóa học Quản trị dòng tiền
H

Hoàng Anh 1234567

Sơ cấp
22/9/22
17
7
3
28
Nếu làm cho tư nhân không liên quan đến ngân sách thì chi nhánh hạch toán sẽ kê khai nộp thuế giống như công ty tức tập hợp đầu vào và đầu ra của chi nhánh để kê khai thuế nà nộp hồ sơ kê khai thuế tại chi nhánh.
Nếu làm cho các đơn vị sử dụng ngân sách thì hên xui. Kho bạc auto trừ. Đây là thực tế không thắc mắc được
Anh cho em hỏi, Công ty em là tư nhân, thì số thuế phải nộp sẽ căn cứ là số thuế đầu ra - đầu vào, hay là 1% doanh thu phát sinh theo thông tư 80 ạ

• Like
H

Hoàng Anh 1234567

Sơ cấp
22/9/22
17
7
3
28
Bạn đọc kỹ bài của mình có câu trả lời rồi đấy
Vâng ạ, anh cho em hỏi nếu bên em thành lập Văn phòng đại diện mà không thành lập chi nhánh, thuế vẫn kê khai tại trụ sở chính, thì khi đó có phải phân bổ thuế GTGT cho địa bàn nơi phát sinh doanh thu nữa ko ạ?

• Like
Truong Nguyen

Truong Nguyen

Vạn sự tùy duyên
28/7/06
3,127
522
113
Hà Nội
tramhuongtuegiac.vn
Vâng ạ, anh cho em hỏi nếu bên em thành lập Văn phòng đại diện mà không thành lập chi nhánh, thuế vẫn kê khai tại trụ sở chính, thì khi đó có phải phân bổ thuế GTGT cho địa bàn nơi phát sinh doanh thu nữa ko ạ?
Văn phòng đại diện thì vẫn auto đóng 1% bạn nhé

bichvan.tax06

bichvan.tax06

Điều hành viên
Thành viên BQT
4/8/07
4,116
514
113
Thủ Đô

Thuế GTGT đơn vị hạch toán phụ thuộc cty tư nhân bình thường thì bạn kê khai đầu vào, đầu ra giống cty mẹ, nếu KK số thuế phải nộp > 0 thì chi nhánh nộp bình thường. Không liên quan gì 1% TT 80 nhé.
Thuế TNCN chi nhánh cũng kê khai, nộp thuế riêng.
Chỉ Thuế TNDN thì hợp nhất về cty trụ sở chính cân tất và cũng ko phải phân bổ.

H

Hoàng Anh 1234567

Sơ cấp
22/9/22
17
7
3
28
Thuế GTGT đơn vị hạch toán phụ thuộc cty tư nhân bình thường thì bạn kê khai đầu vào, đầu ra giống cty mẹ, nếu KK số thuế phải nộp > 0 thì chi nhánh nộp bình thường. Không liên quan gì 1% TT 80 nhé.
Thuế TNCN chi nhánh cũng kê khai, nộp thuế riêng.
Chỉ Thuế TNDN thì hợp nhất về cty trụ sở chính cân tất và cũng ko phải phân bổ.
Nếu bên em thành lập Văn phòng đại diện (không phải chi nhánh), Trụ sở chính xuất hóa đơn thì vẫn phải phân bổ 1% VAT nộp cho cơ quan thuế nơi phát sinh doanh thu phải ko ạ.

• Like

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA