Phí chuyển phát hàng nhập phi mậu dịch có chịu thuế nhà thầu?

  • Thread starter Webketoan Hub
  • Ngày gửi
Webketoan Hub

Webketoan Hub

Dịch vụ & Đào tạo kế toán
13/2/21
699
121
43
webketoan.com.vn
Công văn số 6965/CTTPHCM-TTHT ngày 17/6/2022 của Cục Thuế TP. HCM về thuế nhà thầu và hóa đơn đầu ra cho hàng hóa nhập khẩu phi mậu dịch.

Theo Cục thuế TP. HCM, trường hợp khi nhập khẩu hàng mẫu không thanh toán, Công ty Việt Nam phải trả khoản phí chuyển phát nhanh cho nhà cung cấp nước ngoài thì khoản phí này phải chịu thuế nhà thầu theo quy định tại Thông tư 103/2014/TT-BTC .

Đối với hàng mẫu đưa khách hàng dùng thử theo chương trình khuyến mại, nếu phù hợp quy định của pháp luật khuyến mại thì trên hóa đơn được ghi giá tính thuế GTGT bằng 0 (khoản 5 Điều 7 Thông tư 219/2013/TT-BTC ).

Nguồn: LuatVietnam.net
 
Webketoan VNews - Bảng tin nghiệp vụ bằng video

Xem nhiều