THỜI ĐIỂM XUẤT HÓA ĐƠN ĐỐI VỚI CÔNG TY VẬN TẢI HÀNH KHÁCH

• Thread starter trangsoso
  • Ngày gửi
T

trangsoso

Guest
18/8/13
2
0
1
thái nguyên
Cả nhà cho em hỏi, em mới làm kế toán mảng vận tải hành khách nên còn nhiều điều chưa rõ
Nếu việc vận chuyển hành khách đã hoàn thành từ ngày 20/10 mà đến ngày 25/10 mình mới xuất hóa đơn, và trên hóa đơn ghi rõ là " cước vận chuyển hành khách từ Tuyên Quang đi Yên Bái ngày 20/10" thì có sao không ạ? có bị coi là xuất hóa đơn muộn và bị phạt không ạ?

Khóa học Quản trị dòng tiền
Truong Nguyen

Truong Nguyen

Vạn sự tùy duyên
28/7/06
3,127
522
113
Hà Nội
tramhuongtuegiac.vn
Cả nhà cho em hỏi, em mới làm kế toán mảng vận tải hành khách nên còn nhiều điều chưa rõ
Nếu việc vận chuyển hành khách đã hoàn thành từ ngày 20/10 mà đến ngày 25/10 mình mới xuất hóa đơn, và trên hóa đơn ghi rõ là " cước vận chuyển hành khách từ Tuyên Quang đi Yên Bái ngày 20/10" thì có sao không ạ? có bị coi là xuất hóa đơn muộn và bị phạt không ạ?
Theo quy định thì thời điểm lập hóa đơn GTGT đối với dịch vụ là thời điểm hoàn thành dịch vụ tức ngày 20/10 nên trường hợp này bạn vi phạm với hành vi xuất hóa đơn sai thời điểm.
Quy định xử phạt đối với hành vi xuất hóa đơn GTGT sai thời điểm như sau:
Căn cứ khoản 3 điều 24 Nghị định số 125/2020/NĐ-CP ngày 19/10/2020 của Chính phủ quy định xử phạt vi phạm hành chính về thuế, hóa đơn:
3. Phạt tiền từ 3.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng đối với hành vi lập hóa đơn không đúng thời điểm nhưng không dẫn đến chậm thực hiện nghĩa vụ thuế, trừ trường hợp quy định tại Điểm a, Khoản 1 Điều này.

P

poca47

Sơ cấp
26/8/19
6
0
1
31
vậy bên nhận hóa đơn như vậy có hợp lệ không ạ?

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA