13 bài học rút ra từ sách- "Tiền: Làm chủ cuộc chơi"

• Thread starter HaiTam
  • Ngày gửi
HaiTam

HaiTam

Nguyễn Hải Tâm
Thành viên BQT
7/11/02
2,177
595
113
TP.HCM
www.webketoan.vn

13 bài học rút ra từ sách- "Tiền: Làm chủ cuộc chơi"​

1. Tiền là trung lập​

Tiền bạc chỉ đơn giản là một công cụ. Chính yếu là ý định và phương tiện của chúng ta làm cho nó trở nên xấu xa hay tốt đẹp. Tiền bạc khuếch đại những gì một người đã có. Nó sẽ khiến kẻ tham lam trở nên tham lam hơn và nó sẽ khiến kẻ hào phóng rộng rãi hơn.
Tiền có thể tài trợ cho một giấc mơ hoặc bắt đầu một cuộc chiến. - Tony Robbins

2. Trung thực về tình hình tài chính của bạn​

Quá tiêu cực hoặc quá tích cực đều nguy hiểm.
Bạn phải thực tế khi quản lý tiền của mình.
Thành thật với bản thân về vị trí của bạn và xác định những gì bạn đang thiếu để bạn có thể bắt đầu thay đổi.

3. Hãy khiêm tốn​

Tự tin quá mức với những gì bạn biết là công thức dẫn đến thảm họa ở bất cứ đâu, đặc biệt là với vấn đề tài chính.
Những nhà đầu tư giỏi nhất biết rằng họ sẽ sai, cho dù họ có thông minh đến đâu. - Ray Dalio

4. Cho​

Theo Robbins, cho đi là bí mật cuối cùng để giàu có.
Nó có thể phản trực giác rằng cho đi cho phép bạn có nhiều hơn. Nhưng có lẽ đó chỉ là cách cuộc sống vận hành, nó mang lại cho người cho.

5. Chuẩn bị​

Khi Nô-ê xây dựng hồ quang thì trời không mưa.
Xây dựng quỹ ô dù khi thời tiết đẹp.
Lập quỹ sức khỏe khi bạn vẫn khỏe mạnh.
Tiết kiệm để nghỉ hưu khi bạn vẫn còn trẻ.
Người thua cuộc phản ứng; các nhà lãnh đạo dự đoán - Tony Robbins

6. Đóng góp rất nhiều​

Nếu bạn muốn xây dựng sự giàu có lớn, bạn phải tạo ra một sản phẩm hoặc dịch vụ giúp được nhiều người nhất có thể.
Nó không chỉ là về số giờ bạn đã làm việc, nó còn quan trọng hơn về giá trị công việc của bạn.

7. Đơn giản hóa​

Một lý do khiến mọi người không chủ động quản lý tài chính của mình là họ nghĩ rằng nó quá phức tạp.
Nhưng việc quản lý tiền không cần phải phức tạp. Tìm các ứng dụng đơn giản hóa hoặc tự động hóa khoản tiết kiệm của bạn.

8. Áp dụng những gì bạn học được​

Bạn đã đọc bao nhiêu cuốn sách và bài báo về tiền bạc?
Bạn đã thực sự đưa vào thử nghiệm bao nhiêu nguyên tắc mà bạn học được?
Kiến thức có sức mạnh khi bạn áp dụng nó bằng hành động, nhưng sẽ vô ích nếu nó chỉ sống trong đầu bạn.

9. Đạt được tự do tài chính cần nỗ lực rất nhiều​

Nếu nó là dễ dàng, tất cả mọi người sẽ làm điều đó.
Rất đơn giản, nếu bạn muốn những gì 1% hàng đầu có, bạn cần phải sẵn sàng làm những gì 99% còn lại không sẵn sàng làm

10. Mọi thứ luôn thay đổi​

Đừng nghĩ rằng nó sẽ tiếp diễn mãi mãi khi mọi thứ đang diễn ra tốt đẹp cũng như khi mọi thứ trở nên tồi tệ.
Đừng tự mãn trong thời gian dư dả.
Đừng đánh mất hy vọng trong những lúc nghịch cảnh.

11. Bạn nhận được những gì bạn bao dung​

Nếu bạn cho phép mọi người đối xử tệ với bạn, họ sẽ làm vậy.
Nếu bạn chấp nhận rằng cuộc sống đang chống lại bạn và bạn không thể làm gì với nó, thì hãy đoán xem? Đó chính xác là cách nó sẽ như thế nào.
Nếu bạn muốn mọi thứ được cải thiện, hãy nâng cao tiêu chuẩn của bạn

12. Những câu chuyện chúng ta tự kể có ý nghĩa​

"Tôi không giỏi với những con số."
"Tôi không bao giờ có thể giàu có."
"Tôi không hiểu tiền."
Những niềm tin hạn chế này ngăn bạn đạt được những gì bạn có thể.
Hãy loại bỏ chúng, NGAY LẬP TỨC!

13. Bạn CÓ THỂ giành chiến thắng!​

Bạn có thể giành chiến thắng trong trò chơi tài chính bất kể bạn dường như chưa đến đích bao xa.
Có các nguồn lực và những người có thể hỗ trợ cho chiến thắng của bạn. Nhưng cuối cùng, lựa chọn chiến thắng nằm ở bạn.

(Sưu tầm)

Khóa học Quản trị dòng tiền

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA