Mua thang máy khi thuê nhà của cá nhân

  • Thread starter hoacotu0792
  • Ngày gửi
H

hoacotu0792

Cao cấp
2/6/16
348
12
18
30
Mọi người cho em hỏi bên em thuê nhà của cá nhân và mua lại thang máy của công ty trước đó thuê xong đóng cửa nên bán lại cho công ty em (cá nhân cho thuê nhà không liên quan đến việc mua thang máy này) thì cái thang máy đó bên em có được tính vào tài sản cố định không ạ? có công văn nào hướng dẫn về vấn đề này không ạ? Em cảm ơn.
 
Vũ Thái ^-^

Vũ Thái ^-^

Sơ cấp
9/12/18
16
3
3
30
Bạn muốn tính vào chi phí hợp lý thì phải lm như sau:
+ Thuê nhà phải đăng ký mã số thuế tài sản cho chủ nhà (dưới 100tr/năm nên làm).
+ Thang máy của cá nhân Bạn lm thủ tục đóng thuế cho người ta + chứng từ thanh toán (trên 30tr + thời gian sửa dụng trên 1 năm + phục vụ sản xuất kinh doanh)
 
N

Ngavo122k

Sơ cấp
14/12/21
22
5
3
22
Bạn muốn tính vào chi phí hợp lý thì phải lm như sau:
+ Thuê nhà phải đăng ký mã số thuế tài sản cho chủ nhà (dưới 100tr/năm nên làm).
+ Thang máy của cá nhân Bạn lm thủ tục đóng thuế cho người ta + chứng từ thanh toán (trên 30tr + thời gian sửa dụng trên 1 năm + phục vụ sản xuất kinh doanh)
cho mình hỏi đóng thuế cho người ta là thuế gì vậy ạ?
 
Vũ Thái ^-^

Vũ Thái ^-^

Sơ cấp
9/12/18
16
3
3
30
cho mình hỏi đóng thuế cho người ta là thuế gì vậy ạ?
Theo khoản 2 Điều 2.4 Thông tư 78/2014/TT-BTC quy định:

"Chi phí của doanh nghiệp mua hàng hóa, dịch vụ (không có hóa đơn, được phép lập Bảng kê thu mua hàng hóa, dịch vụ mua vào theo mẫu số 01/TNDN kèm theo Thông tư này) nhưng không lập Bảng kê kèm theo chứng từ thanh toán cho người bán hàng, cung cấp dịch vụ trong các trường hợp:
- Mua hàng hóa là nông sản, hải sản, thủy sản của người sản xuất, đánh bắt trực tiếp bán ra;
- Mua sản phẩm thủ công làm bằng đay, cói, tre, nứa, lá, song, mây, rơm, vỏ dừa, sọ dừa hoặc nguyên liệu tận dụng từ sản phẩm nông nghiệp của người sản xuất thủ công không kinh doanh trực tiếp bán ra;
- Mua đất, đá, cát, sỏi của hộ gia đình, cá nhân tự khai thác trực tiếp bán ra;
- Mua phế liệu của người trực tiếp thu nhặt;
- Mua đồ dùng, tài sản, dịch vụ của hộ gia đình, cá nhân không kinh doanh trực tiếp bán ra;
- Mua hàng hóa, dịch vụ của hộ gia đình, cá nhân kinh doanh (không bao gồm các trường hợp nêu trên) có mức doanh thu dưới ngưỡng doanh thu chịu thuế giá trị gia tăng (100 triệu đồng/năm)."
Căn cứ theo quy định nêu trên thì trường hợp này Công ty của bạn sẽ lập bảng kê số 01/TNDN theo hướng dẫn nêu trên và có chứng từ thanh toán tiền cho bên bán thì Công ty bạn hoàn toàn có quyền hợp thức hóa được khoản chi phí này.
 
Vũ Thái ^-^

Vũ Thái ^-^

Sơ cấp
9/12/18
16
3
3
30
cho mình hỏi đóng thuế cho người ta là thuế gì vậy ạ?
Đối với thuê nhà -> thuế GTGT (tỷ lệ 5%), thuế TNCN (5% trên tổng doanh thu đã bao gồm thuế).
 
T

tranbinh200780

Cao cấp
25/2/08
448
31
28
41
Thành Phố Hồ Chí Minh
Mọi người cho em hỏi bên em thuê nhà của cá nhân và mua lại thang máy của công ty trước đó thuê xong đóng cửa nên bán lại cho công ty em (cá nhân cho thuê nhà không liên quan đến việc mua thang máy này) thì cái thang máy đó bên em có được tính vào tài sản cố định không ạ? có công văn nào hướng dẫn về vấn đề này không ạ? Em cảm ơn.
Nếu có hóa đơn,chứng từ thì được tính vào nguyên giá TSCĐ.Khấu hao và tính vào chi phí hợp lý.
 
Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
Webketoan VNews - Bảng tin nghiệp vụ bằng video

Xem nhiều