Quy định mới về BHXH?

• Thread starter chehoangnam
  • Ngày gửi
C

chehoangnam

Guest
7/8/06
3
0
0
HCMC
Có thông tin là bây giờ BHXH tính trợ cấp thôi việc mỗi năm là 1,5 tháng lương, theo lương đóng BHXH. Xin cho mình hỏi có đúng là quy định như vậy không và thể hiện ở văn bản nào vậy ạ, thanks.

Khóa học Quản trị dòng tiền
N

Nga My

Guest
6/6/06
5
0
0
45
Bình Thạnh- TPHCM
Hôm trước mình đi tập huấn về luật BHXH thì được hướng dẫn như sau : Người lao động sau 1 năm nghỉ việc nếu không tiếp tục đóng BHXH và có yêu cầu nhận BHXH một lần mà chưa đủ 20 năm đóng BHXH thì được tính :1nam = 1,5 tháng lương ( Khoản c điều 55 luật BHXH)
Bạn đọc luật BHXH năm 2006 sẽ rõ hơn.

phong2v

phong2v

Guest
Có thông tin là bây giờ BHXH tính trợ cấp thôi việc mỗi năm là 1,5 tháng lương, theo lương đóng BHXH. Xin cho mình hỏi có đúng là quy định như vậy không và thể hiện ở văn bản nào vậy ạ, thanks.
Đúng như vậy đó, và thêm một cái mới nữa là khi nghỉ chế độ thai sản 4 tháng thì trong thời gian 4 tháng này ko phải đóng BHXH nhưng vẫn phải đóng BHYT, ngoài ra trước đây nghỉ chế độ thai sản thì được hưởng nguyên 5 tháng lương đóng BHXH nhưng bây giờ thì chỉ được 4 tháng lương theo mức đóng BHXH và hai tháng lương tối thiểu theo quy định của NN ( có nghĩa là 900.000đ)

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA