Xác định mức tiêu hao nhiên liệu trong công ty lĩnh vực vận tải

• Thread starter Hằng NA
  • Ngày gửi
H

Hằng NA

Cao cấp
8/8/17
237
40
28
28
Chào anh chị
Anh chị nào từng có kinh nghiệm trong doanh nghiệp vận tải cho em hỏi chút ạ
Lập bảng tính tiêu hao nhiên liệu như thế nào cho phù hợp ạ
Anh/chị nào có bảng biểu này cho em xin ít tham khảo với
Thanks !

Khóa học Quản trị dòng tiền
Vũ Thái ^-^

Vũ Thái ^-^

Sơ cấp
9/12/18
30
4
8
31
các Bạn ra xe ktra sẽ thấy mức tiêu hao nhiên liệu/100km dán ở xe, hoặc sẽ có trong sách hướng dẫn sửa dụng.
Khi đó Bạn tính quãng đường - mức nhiên liệu đã tiêu thụ ( hao phí phụ thuộc vào xe cũ hoặc mới, có tải hay không, tùy thuộc vào các Bạn đi tra định kỳ xe)

H

Hằng NA

Cao cấp
8/8/17
237
40
28
28
các Bạn ra xe ktra sẽ thấy mức tiêu hao nhiên liệu/100km dán ở xe, hoặc sẽ có trong sách hướng dẫn sửa dụng.
Khi đó Bạn tính quãng đường - mức nhiên liệu đã tiêu thụ ( hao phí phụ thuộc vào xe cũ hoặc mới, có tải hay không, tùy thuộc vào các Bạn đi tra định kỳ xe)
cảm ơn anh nha, để em áp dụng cách của anh tư vấn của anh vô công việc luôn

Trương Lan

Trương Lan

Thành viên Cố vấn - Webketoan Mentors
21/10/15
826
315
63
Mỗi loại xe, tùy theo thời gian và cách thức sử dụng sẽ có 1 định mức theo thiết kế riêng;
Tuy vậy, đối với doanh nghiệp, để xây dựng được định mức thì bạn cần theo dõi thêm:
- Nhật ký xe chạy để xác định được quãng đường xe chạy và theo dõi chỉ số KM đã chạy trong tháng;
- Theo dõi số lít xăng đã sử dụng trong tháng;
Theo dõi 3-6 tháng rồi lấy định mức bình quân.
Điều chỉnh phần chênh lệch định mức vào cuối mỗi tháng.

H

Hằng NA

Cao cấp
8/8/17
237
40
28
28
Mỗi loại xe, tùy theo thời gian và cách thức sử dụng sẽ có 1 định mức theo thiết kế riêng;
Tuy vậy, đối với doanh nghiệp, để xây dựng được định mức thì bạn cần theo dõi thêm:
- Nhật ký xe chạy để xác định được quãng đường xe chạy và theo dõi chỉ số KM đã chạy trong tháng;
- Theo dõi số lít xăng đã sử dụng trong tháng;
Theo dõi 3-6 tháng rồi lấy định mức bình quân.
Điều chỉnh phần chênh lệch định mức vào cuối mỗi tháng.
thanks chị nhiều, cho em hỏi thêm chút
đầu vào của doanh nghiệp kinh doanh vận tải này chủ yếu lấy hóa đơn xăng dầu , có những khách hàng họ k lấy hóa đơn VAT, nên chi phí xăng dầu đó đang dư, vậy trong kỳ đó doanh nghiệp lấy hóa đơn xăng dầu đầu vào đang dư thừa thì chuyển qua kỳ sau được chị nhỉ, chỉ sợ thuế sau này kiểm tra lại bắt bẻ thôi ạ

Trương Lan

Trương Lan

Thành viên Cố vấn - Webketoan Mentors
21/10/15
826
315
63
thanks chị nhiều, cho em hỏi thêm chút
đầu vào của doanh nghiệp kinh doanh vận tải này chủ yếu lấy hóa đơn xăng dầu , có những khách hàng họ k lấy hóa đơn VAT, nên chi phí xăng dầu đó đang dư, vậy trong kỳ đó doanh nghiệp lấy hóa đơn xăng dầu đầu vào đang dư thừa thì chuyển qua kỳ sau được chị nhỉ, chỉ sợ thuế sau này kiểm tra lại bắt bẻ thôi ạ
Chị ko có hướng dẫn cái mn hay gọi là "tránh/lách thuế"
Nếu trong quá trình làm quản trị hoặc vướng mắc bên thuế cần hỗ trợ em cứ trao đổi trên diễn đàn nhé.

Quan trọng nhất với 1 doanh nghiệp là tồn tại và phát triển, kế toán gắn với họ cần hỗ trợ họ với mục tiêu đó trước.
Mà muốn tồn tại và phát triển được trước hết phải tập hiểu và làm đúng quy định PL trước em ah.

H

Hằng NA

Cao cấp
8/8/17
237
40
28
28
Chị ko có hướng dẫn cái mn hay gọi là "tránh/lách thuế"
Nếu trong quá trình làm quản trị hoặc vướng mắc bên thuế cần hỗ trợ em cứ trao đổi trên diễn đàn nhé.

Quan trọng nhất với 1 doanh nghiệp là tồn tại và phát triển, kế toán gắn với họ cần hỗ trợ họ với mục tiêu đó trước.
Mà muốn tồn tại và phát triển được trước hết phải tập hiểu và làm đúng quy định PL trước em ah.
dạ em cảm ơn chị nhiều
đối với 1 nhân viên kế toán như em, em muốn thực hiện đúng quy tắc, đúng luật kế toán để vừa dễ theo dõi vừa làm đúng sổ sách , nhưng có 1 số lãnh đạo thì chỉ nghĩ lợi nhuận trước mắt của sếp mà không hiểu cho kế toán đâu ạ :(((

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA