CHI PHÍ HOA HỒNG MÔI GIỚI CHO CÁ NHÂN TRÊN 20TR, TRẢ BẰNG TM CÓ ĐƯỢC TÍNH LÀ CHI PHÍ HỢP LÝ KHÔNG ?

  • Thread starter LELINH2005
  • Ngày gửi
LELINH2005

LELINH2005

Sơ cấp
20/12/22
1
0
1
35
Xin chào cả nhà
Mọi người cho em hỏi chủ đề này với ạ : Thanh toán chi phí hoa hồng môi giới cho cộng tác viên, số tiền hơn 20tr, vậy có được thanh toán bằng tiền mặt không ạ? Hay bắt buộc phải chuyển khoản từ TK cty sang TK cá nhân nhận tiền ?
Nếu bác nào biết văn bản nào quy định cho em xin thông tin để em đọc với ạ.

1. Quy định về thuế TNDN

Dựa vào Điều 6, khoản 1 và khoản 2 của điểm 2.4 thông tư số 78/2014/TT-BTC quy định và hướng dẫn về những khoản chi phí được trừ và không được trừ khi xác định thu nhập chịu thuế:

Loại bỏ những khoản chi không được trừ thì những khoản chi tại khoản 2. Chi phí tiền hoa hồng của doanh nghiệp sẽ được tính vào khoản chi được trừ nếu đáp ứng đủ các yếu tố sau:
a) Những khoản chi phí hoa hồng cho cá nhân mà thực tế phát sinh liên quan tới hoạt động kinh doanh của doanh nghiệp.
b) Những khoản chi đầy đủ hóa đơn và chứng từ hợp pháp.
c) Các khoản chi đầy đủ hóa đơn mua hàng hóa dịch vụ trong từng lần có giá trị tiền thu được lớn hơn 20 triệu, giá đã bao gồm thuế VAT khi thanh toán cần có chứng từ thanh toán hóa đơn không dùng tiền mặt.

Em rất mong nhậnđược sự giúpđỡ từ các bác trong nhóm
Xin cảm ơn.
 
Khóa học Quản trị dòng tiền

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA