Trả lương cho nhân viên chi nhánh ngoài tỉnh, công ty mẹ khai nộp thuế TNCN như thế nào?

  • Thread starter Webketoan Hub
  • Ngày gửi
Webketoan Hub

Webketoan Hub

Dịch vụ & Đào tạo kế toán
13/2/21
765
125
43
webketoan.com.vn
Công văn số 62788/CTHN-TTHT ngày 19/12/2022 của Cục Thuế TP. Hà Nội về việc kê khai và nộp thuế cho chi nhánh phụ thuộc khác tỉnh.

Theo quy định mới tại Điều 19 Thông tư 80/2021/TT-BTC, trường hợp Công ty trực tiếp trả lương cho nhân viên làm việc tại các Chi nhánh ngoài tỉnh thì Công ty chịu trách nhiệm khấu trừ thuế TNCN, lập hồ sơ khai thuế theo mẫu 05/KK-TNCN kèm phụ lục bảng phân bổ thuế cho các địa phương có Chi nhánh theo mẫu 05-1/PBT-KK-TNCN và nộp cho cơ quan thuế tại trụ sở chính.

Đồng thời, Công ty thực hiện nộp số thuế TNCN được phân bổ cho từng tỉnh nơi có Chi nhánh theo quy định tại khoản 4 Điều 12 Thông tư 80/2021/TT-BTC .

Về hồ sơ khai lệ phí môn bài của Chi nhánh, Công ty nộp cho cơ quan thuế nơi có Chi nhánh theo quy định tại điểm k khoản 1 Điều 11 Nghị định 126/2020/NĐ-CP.

Nguồn: LuatVietnam.net
 
Webketoan PRO

Xem nhiều