Giám đốc nộp tiền vào TK Công ty

  • Thread starter Duyennt15
  • Ngày gửi
D

Duyennt15

Sơ cấp
30/12/22
1
0
1
38
Chào các Anh/ Chị,
Nhờ các Anh Chị giúp ạ. Công ty em là Cty TNHH 1 TV. Trong quá trình hoạt động tiền trong TK bị hết, để có tiền thanh toán cho đối tác thì Giám Đốc đã lấy tiền cá nhân nộp vào TK Công ty. Vậy trường hợp này em có thể hạch toán là: Giám Đốc góp vốn KD (N112/411). Sau khi Cty thu dc tiền của khách hàng, thì hạch toán: Hoàn vốn KD lại cho Giám đốc (411/112)
Các AC xem giúp hạch toán như vậy có ổn không ạ? Hoặc có cách hạch toán nào đúng hơn chỉ giúp em ạ.
Em cảm ơn!
 
Khóa học Quản trị dòng tiền
Vũ Thái ^-^

Vũ Thái ^-^

Sơ cấp
9/12/18
31
4
8
31
Việc góp vốn Theo quy định tại khoản 2 Điều 75 Luật doanh nghiệp 2020: Chủ sở hữu công ty phải góp vốn cho công ty đủ và đúng loại tài sản đã cam kết khi đăng ký thành lập doanh nghiệp trong thời hạn 90 ngày kể từ ngày được cấp Giấy chứng nhận đăng ký doanh nghiệp, không kể thời gian vận chuyển, nhập khẩu tài sản góp vốn, thực hiện thủ tục hành chính để chuyển quyền sở hữu tài sản. Trong thời hạn này, chủ sở hữu công ty có các quyền và nghĩa vụ tương ứng với phần vốn góp đã cam kết.
Trường hợp quá thời gian góp vốn Em nên cân nhắc lại cách làm cho phù hợp.
VD "Nôp tiền mặt vào tài khoản "
Nợ 112
Có 111
 

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA