Thu tiền bán hàng qua thẻ

• Thread starter nguyentuyet
  • Ngày gửi
N

nguyentuyet

Trung cấp
5/3/05
150
0
0
39
hue
Các Bác cho em hỏi với nhé. Công ty em bán hàng thu tiền qua thẻ (thu bằng ngoại tê). Nhưng khi nhận tiền ở ngân hàng thì nhận VNĐ. Như vậy em có cần theo dõi ngoại tệ không. Viết HĐ thì viết thu tiền qua thẻ và đổi sang VNĐ (theo tỷ giá nào thì đúng ạ?)

Khóa học Quản trị dòng tiền
A

Acc242

Cao cấp
4/5/04
285
1
18
HCMC
Truy cập trang
Trường hợp này bạn có thể hạch toán vào TK 113 theo tỷ giá thực tế tại thời điểm bán hàng. Khi nhận báo Có từ ngân hàng thì hạch toán Nợ 112/ có 113 và chênh lệch tỷ giá lãi hoặc lỗ (nếu có)

N

nguyentuyet

Trung cấp
5/3/05
150
0
0
39
hue
Trường hợp này bạn có thể hạch toán vào TK 113 theo tỷ giá thực tế tại thời điểm bán hàng. Khi nhận báo Có từ ngân hàng thì hạch toán Nợ 112/ có 113 và chênh lệch tỷ giá lãi hoặc lỗ (nếu có)

Trường hợp này mình có thể hạch toán theo tỷ giá ghi sổ được không bạn

H

hoacaphe83

Cao cấp
31/7/07
249
1
18
40
TP.Hồ Chí Minh
Các Bác cho em hỏi với nhé. Công ty em bán hàng thu tiền qua thẻ (thu bằng ngoại tê). Nhưng khi nhận tiền ở ngân hàng thì nhận VNĐ. Như vậy em có cần theo dõi ngoại tệ không. Viết HĐ thì viết thu tiền qua thẻ và đổi sang VNĐ (theo tỷ giá nào thì đúng ạ?)

Theo mình thì:
- Nếu bạn thu bằng ngoại tệ thì cũng nên theo dõi bằng ngoại tệ (TK 007)nhưng khi hạch toán thì bằng VND nhé
- Viết HD thì viết theo TG mà mình thu được từ NH(À mà mình k biết bạn thu tiền ở NH trước rồi viết HD hay sao nhỉ?:cool2:

N

nguyentuyet

Trung cấp
5/3/05
150
0
0
39
hue
Theo mình thì:
- Nếu bạn thu bằng ngoại tệ thì cũng nên theo dõi bằng ngoại tệ (TK 007)nhưng khi hạch toán thì bằng VND nhé
- Viết HD thì viết theo TG mà mình thu được từ NH(À mà mình k biết bạn thu tiền ở NH trước rồi viết HD hay sao nhỉ?:cool2:

Khi khách hàng thanh toán thì mình viết hóa đơn, như vậy hạch toan vào 112 có được kô, hay là 113. Vì mình thấy 5 ngày cty mình mới upload 1 lần và đem nộp visa cho ngân hàng, đúng ngày nộp thì ngân hàng mới báo có

N

NguyenXuanHiep

Guest
22/11/04
3
0
0
50
tp Ha long Quang ninh
chi phi cho cac hoat dong doan the

nhờ các bác cao thủ tư vấn với:

DN toi la DNNN cơ chế tài chính của DN xây dựng trên cơ sở nghị định 199 của chính phủ. phần chi phí có đoạn ghi đại loại là:" chi phí cho các hoạt động đoàn thể : căn cứ vào kính phí của chính tổ chức đoàn thể đó, nếu phát sinh thì phần chênh lệch thiếu đc tính vào chi phí sxkd của DN". Thực tế cho thấy quỹ của các tổ chức Công đoàn, Đoàn thanh niên hàng năm do người LĐ đóng sau khi trích lập nộp lên cấp trên thì không còn là bao nhiêu (chỉ đủ muavăn phòng phẩm) nhưng các tổ chức này đã làm công việc tổ chức cho người lao động tham gia các hoạt động tham quan nghỉ mát, hội thao hội diễn, giao lưu với khách hàng bạn hàng ... là những hoạt động có hiệu quả thiết thực đến DN. Chiếm một khoản chi phí rất lớn. Những khoản chi phí như vậy thường là chuyên môn phải chế biễn vào các khoản như QUỹ phúc lợi, tiếp khách . thiết nghĩ như vậy không ổn (QUỹ phúc lơi của DN có chẳng đáng bao nhiêu). xin hỏi có bác nào biết có văn bản nào hướng dẫn cách hạch toán các chi phí trên cho hợp lí không, hay có đơn vị nào có cách làm nào hay không? xin chỉ bảo tôi với. ghi chú DN tôi là đơn vị tương đối lỡn do vậy các khoản chi phí trên không ảnh hưởng lắm tới Z, miễn là không bị thanh kiểm tra moi móc là dược. cám ơn nhiều.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA