Chi phí thuê đất trong thời gian xây dựng nhà xưởng

• Thread starter Hoàng Anh 1234567
  • Ngày gửi
H

Hoàng Anh 1234567

Sơ cấp
22/9/22
17
7
3
28
Anh chị cho e hỏi chút với ạ, bên e đi thuê đất xây nhà xưởng và văn phòng thì tiền thuê đất hàng năm hạch toán vào chi phí hay tập hợp trên 241 bao giờ đi vào hoạt động mới phân bổ a nhỉ? Note: nhà xưởng bên em xây chưa xong và chưa có doanh thu

Khóa học Quản trị dòng tiền
Viet Huong

Viet Huong

TV Ban Quản Trị / Admin
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
28/7/05
3,687
1,372
113
50
TP.HCM
Anh chị cho e hỏi chút với ạ, bên e đi thuê đất xây nhà xưởng và văn phòng thì tiền thuê đất hàng năm hạch toán vào chi phí hay tập hợp trên 241 bao giờ đi vào hoạt động mới phân bổ a nhỉ? Note: nhà xưởng bên em xây chưa xong và chưa có doanh thu
Chi phí thuế đất trong giai đoạn đầu tư XDCB là chi phí tiêu hao nên cần được ghi nhận chi phí phát sinh trong kỳ chứ không chờ phân bổ.

A

Anhnguyen20

Sơ cấp
7/8/23
1
0
1
30
Em chào các anh/chị, các anh chị cho e hỏi chút ạ. Bên e có thuê đất 50 năm để xây dựng kho bãi, tiền thuê đất được trả làm 5 lần .Bên e đã trả được 4 đợt, còn đợt cuối là chờ bên cho thuê chuyển nhượng xong giấy chứng nhận quyền sử dụng đất .
Bên e thuê bắt đầu từ năm 2021, các đợt thanh toán e đều hạch toán vào 241. đến tháng 6 vừa rồi kho đi vào hoạt động nhưng bên e vẫn chưa thanh toán đợt cuối.
Em muốn hỏi là: quyền sử dụng đất như TH của công ty e có được coi là tscd vô hình ko ạ ? Và e hạch toán như thế nào cho đúng ạ ?
Em cám ơn anh chị !

Trương Lan

Trương Lan

Thành viên Cố vấn - Webketoan Mentors
21/10/15
826
315
63
Em chào các anh/chị, các anh chị cho e hỏi chút ạ. Bên e có thuê đất 50 năm để xây dựng kho bãi, tiền thuê đất được trả làm 5 lần .Bên e đã trả được 4 đợt, còn đợt cuối là chờ bên cho thuê chuyển nhượng xong giấy chứng nhận quyền sử dụng đất .
Bên e thuê bắt đầu từ năm 2021, các đợt thanh toán e đều hạch toán vào 241. đến tháng 6 vừa rồi kho đi vào hoạt động nhưng bên e vẫn chưa thanh toán đợt cuối.
Em muốn hỏi là: quyền sử dụng đất như TH của công ty e có được coi là tscd vô hình ko ạ ? Và e hạch toán như thế nào cho đúng ạ ?
Em cám ơn anh chị !
Thuê đất trả tiền thuê một lần cho cả thời gian thuê (thời gian thuê đất sau ngày có hiệu lực thi hành của Luật đất đai năm 2003, không được cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất) thì tiền thuê đất được phân bổ dần vào chi phí kinh doanh theo số năm thuê đất. (TT45/2013)
Đây bạn nhé.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA