Sinh viên ngôn ngữ anh có nên học VB2 kế toán?

• Thread starter bichong_
  • Ngày gửi
bichong_

bichong_

Sơ cấp
10/2/22
1
0
1
22
chào mn! em là sinh viên năm cuối ngành ngôn ngữ Anh, nhưng vốn tiếng Anh của e không đủ để có 1 việc làm tốt từ ngành này. Nên năm ngoái em đã chọn cách học VB2 Kế toán với mong muốn thêm cơ hội việc làm. (học VB2 mất 2 năm và e đã học được 1 năm)
Tuy nhiên thì nhiều người khuyên e ko nên học VB2 kế toán, họ bảo vì số lượng sinh kế toán đã rất bão hoà, lương thấp, áp lực công việc,… mẹ e cũng khuyên vậy nữa!
Bây giờ e đang rất rối, ko biết mình học VB2 Kế toán đã là đúng hướng hay chưa.
Mn cho em xin ý kiến với ạ! em có nên theo học tiếp VB2 Kế toán hay chọn học thêm gì khác để có 1 công việc ổn ạ?

Khóa học Quản trị dòng tiền
Viet Huong

Viet Huong

TV Ban Quản Trị / Admin
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
28/7/05
3,705
1,384
113
50
TP.HCM
chào mn! em là sinh viên năm cuối ngành ngôn ngữ Anh, nhưng vốn tiếng Anh của e không đủ để có 1 việc làm tốt từ ngành này. Nên năm ngoái em đã chọn cách học VB2 Kế toán với mong muốn thêm cơ hội việc làm. (học VB2 mất 2 năm và e đã học được 1 năm)
Tuy nhiên thì nhiều người khuyên e ko nên học VB2 kế toán, họ bảo vì số lượng sinh kế toán đã rất bão hoà, lương thấp, áp lực công việc,… mẹ e cũng khuyên vậy nữa!
Bây giờ e đang rất rối, ko biết mình học VB2 Kế toán đã là đúng hướng hay chưa.
Mn cho em xin ý kiến với ạ! em có nên theo học tiếp VB2 Kế toán hay chọn học thêm gì khác để có 1 công việc ổn ạ?
Chào em,

Hiện tại người làm kế toán biết tiếng Anh không nhiều, mà thu nhập giữa kế toán biết tiếng Anh so với không biết chênh lệch khá lớn, có thể tới 150% hoặc 200%.... Người làm kế toán không đòi hỏi tiếng Anh phải lưu loát hay thông thạo như đối với người làm nghề kinh doanh, giao dịch khách hàng. Vì thế nên nếu em đã có 1 năm theo đuổi VB2 kế toán rồi thì cố gắng hoàn thành nó.

Thông thường là người chọn nghề nhưng cũng không hiếm trường hợp nghề chọn người. Với bất cứ công việc gì, nếu em không làm bằng sự tận tâm của mình thì chẳng bao giờ tìm thấy đam mê hay hứng thú trong công việc. Khái niệm "công việc ổn định" không nằm ở nghề nghiệp mình lựa chọn mà nó phụ thuộc tâm thái người ta dành cho công việc. Đứng núi này trông núi nọ thì muôn đời không tìm được thứ gì gọi là ổn định.

Nghề nghiệp phù hợp nên được đánh giá theo tính cách và khả năng bẩm sinh. VD một người có năng khiếu về giao tiếp, thích những công việc được giao tiếp nhiều mà phải ngồi lọ mọ với các con số (yêu cầu tỉ mẩn, ít có cơ hội tiếp xúc hơn) thì sẽ dẫn đến mau chán nản, không yêu việc.

Để tư vấn cho em thế nào là phù hợp - không phù hợp, chị cần thêm nhiều thông tin nữa về em. Chắc sẽ có những câu hỏi riêng tư nên em có thẻ nhắn tin riêng cho chị nhé.

Thân,
Chị Việt Hương

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA