hạch toán tài sản cố định

Thảo luận trong 'QĐ 15 - Chế độ kế toán DN' bắt đầu bởi thunhi, 9 Tháng bảy 2007.

2,010 lượt xem

1. thunhi

thunhi Thành viên sơ cấp

Anh chị cho em hoi chút xíu:
    cty em vừa mới mua 1 xe tải bồn đã qua sử dụng, trong hóa đơn mua vào là 100tr ( chưa thuế) nhưng khi làm phí trước bạ trong biên lai thu lệ phí trước bạ lại ghi " trị giá tài sản tính lệ phí : 140tr" như vậy khi hạch toán thi lấy giá trị tài sản thì 100tr + phí trước bạ hay là 140tr + phí trước bạ? các anh chị giúp em với, cám on nhiều.

2. Thanh Nam

Thanh Nam Admin

Tài sản và hàng tồn kho được tính theo giá gốc. Giá gốc thế nào thì bạn có thể đọc lại định nghĩa trong chuẩn mực.

Bạn mà tính giá gốc của tài sản là 140tr+phí trước bạ: nhà nước Việt Nam phá sản vì thuế thất thu nặng.

3. thunhi

thunhi Thành viên sơ cấp

Cam on anh rat nhieu

4. thunhi

thunhi Thành viên sơ cấp

nhưng em thac mac là tại sao trong bien lai thu lệ phí khong lấy dúng số tiền là 100tr mà lại là 140tr dể tính lệ phí ( mà 140tr này căn cứ vào đâu?)

5. naviah

naviah Thành viên hoạt động

Ơ, cái này sao bạn không trực tiếp hỏi cái người ghi ra cái biên lai ấy nhỉ?
    Bạn hỏi ở đây thì mọi người làm sao mà biết để trả lời giờ? :freddy:

6. ngocluyen12

ngocluyen12 Thành viên hoạt động

Theo mình hiểu trường hợp của bạn người ta căn cứ vào khung giá của nhà nước để tính thuế trước bạ. Bởi thực tế khi mua bán ở ngoài thị trường, người bán và người mua hay thống nhất với nhau để viết hóa đơn. Chính vì vậy, nếu bạn và người bán thỏa thuận với nhau chỉ viết với giá 100tr trên HĐGTGT thay vì viết 140tr thực tế bạn phải trả thì sao?? đó là ví dụ thôi. Vì cá nhân khi mua họ ko cần HĐ GTGT nên họ ko quan tâm giá ghi trên HĐGTGT

7. thunhi

thunhi Thành viên sơ cấp

Lúc làm thủ tục tính lệ phí người khác làm không phải em vì thế em không hiểu, như thế thì giá trị tài sản của mình vẫn là 100tr + với phí rước bạ phải không chị ngoc luyen.

8. phong2v

phong2v Thành viên thân thiết

ok

9. Cúc Hương

Cúc Hương Thành viên thân thiết

theo mình khi hạch toán, giá trị tài sản = 100tr + phí trước bạ+ các khoản chi phí liên quan đến việc đưa TS đó vào sử dụng. Bạn thấy có hợp lý hơn ko?
    Chúc bạn thành công!Thân^_^