hạch toán giảm lãi tiền gửi

• Thread starter btthue
  • Ngày gửi
btthue

btthue

Guest
29/3/07
73
0
0
41
Hà Nội
:wall:Cả nhà ơi giúp em với. Giữa tháng 4 công ty em có gửi vào sổ tiết kiệm đem đi ký quỹ là 458 triệu thời hạn 3 tháng. Cuối tháng 5 em hỏi số lãi của số tiền gửi đó Ngân hàng báo là được 7 triệu em liền ghi vào doanh thuậtì chính tháng 5 nhưng đến tháng sáu cty em thanh lý hợp đồng tiền gửi đó trước kỳ hạn nên số lãi đó không còn nữa mà chí được khoảng 2 triệu. Nhưng số lãi là 7 triệu của tháng 5 em đã chót hạch toán rồi bây giờ sang tháng 6 em phải xử lý như thế nào được ạ. Em Ngốc quá tại sao lúc đó lại đi ghi nhận tiền lãi và kết chuyển vào tháng 5 chứ để bây giờ chắng biết hạch toán giảm như thế nào ở tháng 6:
Cả nhà giúp em với ạ

Khóa học Quản trị dòng tiền
*****winer

*****winer

Bushido
Thì em ghi giảm số lãi đó xuống (điều chỉnh giảm) với lý do thanh lý hợp đồng trước kỳ hạn. Em cũng hơi vội đó vì hàng tháng em lên ngân hàng lấy sổ phụ và theo dõi theo sổ phụ thôi. Đằg này lãy đó trong 03 tháng mà chưa hết 03 tháng em đã hạch toán trong khi đó số tiền thì chưa phát sinh

btthue

btthue

Guest
29/3/07
73
0
0
41
Hà Nội
Hi hi thế em mới noi slà em ngốc ạ. Dạ *****winer làm ơn định khoản giúp em với, em phải dùng tài khoản nào ạ. Hu hu lại ngốc nữa

naviah

naviah

Guest
25/11/06
113
8
0
18
somewhere in my dreams
Hạch toán bút toán âm:
Có 515/ Nợ 112 (5.000.000)
Với diễn giải: giảm khoảng lãi TG có kỳ hạn do thanh lý hợp đồng trước hạn.

Cúc Hương

Cúc Hương

Trung cấp
5/4/07
179
0
0
39
vĩnh phúc
:wall:Cả nhà ơi giúp em với. Giữa tháng 4 công ty em có gửi vào sổ tiết kiệm đem đi ký quỹ là 458 triệu thời hạn 3 tháng. Cuối tháng 5 em hỏi số lãi của số tiền gửi đó Ngân hàng báo là được 7 triệu em liền ghi vào doanh thuậtì chính tháng 5 nhưng đến tháng sáu cty em thanh lý hợp đồng tiền gửi đó trước kỳ hạn nên số lãi đó không còn nữa mà chí được khoảng 2 triệu. Nhưng số lãi là 7 triệu của tháng 5 em đã chót hạch toán rồi bây giờ sang tháng 6 em phải xử lý như thế nào được ạ. Em Ngốc quá tại sao lúc đó lại đi ghi nhận tiền lãi và kết chuyển vào tháng 5 chứ để bây giờ chắng biết hạch toán giảm như thế nào ở tháng 6:
Cả nhà giúp em với ạ

có sao đâu.Phần tiền lãi ngân hàng bạn ghi nhận vào doanh thu tài chính còn chi phí thanh lý hợp đồng bạn tính vào chi phí tài chính là đc.ok?:friend:

H

hoacaphe83

Cao cấp
31/7/07
249
1
18
40
TP.Hồ Chí Minh
có sao đâu.Phần tiền lãi ngân hàng bạn ghi nhận vào doanh thu tài chính còn chi phí thanh lý hợp đồng bạn tính vào chi phí tài chính là đc.ok?:friend:

Em đồng ý với chị vì làm như thế sẽ đơn giản và dễ hiểu hơn rất nhiều.Còn nếu làm như naviah thì khó hiểu và thấy không được ổn

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA