Thuế NK đối với nguồn vốn ODA?

Thảo luận trong 'Thuế XK - Thuế NK' bắt đầu bởi ketoanlagi, 9 Tháng bảy 2007.

2,237 lượt xem

  1. ketoanlagi

    ketoanlagi Thành viên sơ cấp

    Bài viết:
    23
    Đã được thích:
    0
    Nơi ở:
    TP.HCM
    Hiện nay công ty mình làm dự án cho Bộ Y Tế, Bộ Y Tế là đơn vị được tài trợ bởi nguồn vốn ODA ko hoàn lại. Hôm nay đi xin xác nhận ở BTC thì họ không cho miễn thuế NK. Bạn nào có công văn hay có thể hướng dẫn mình với. Lần đầu tiên làm vụ này ko biết thế nào cảm
    Mong được chỉ giáo. Xin cảm ơn nhiều.
     
    #1
  2. tuankq

    tuankq Thành viên thân thiết

    Bài viết:
    245
    Đã được thích:
    2
    Nơi ở:
    Hanoi, Vietnam

    Theo Luật Thuế XK, thuế NK số 45/2005/QH11 ngày 14/6/2005, Điều 16, khoản 6
    "Hàng hoá xuất khẩu, nhập khẩu trong các trường hợp sau đây được miễn thuế xuất khẩu, thuế nhập khẩu:
    6. Hàng hoá nhập khẩu để tạo tài sản cố định của dự án khuyến khích đầu tư, dự án đầu tư bằng nguồn vốn hỗ trợ phát triển chính thức (ODA), bao gồm:
    a) Thiết bị, máy móc;
    b) Phương tiện vận tải chuyên dùng trong dây chuyền công nghệ và phương tiện vận chuyển đưa đón công nhân;
    c) Linh kiện, chi tiết, bộ phận rời, phụ tùng, gá lắp, khuôn mẫu, phụ kiện đi kèm với thiết bị, máy móc, phương tiện vận tải chuyên dùng quy định tại điểm a và điểm b khoản này;
    d) Nguyên liệu, vật tư dùng để chế tạo thiết bị, máy móc nằm trong dây chuyền công nghệ hoặc để chế tạo linh kiện, chi tiết, bộ phận rời, phụ tùng, gá lắp, khuôn mẫu, phụ kiện đi kèm với thiết bị, máy móc quy định tại điểm a khoản này;
    đ) Vật tư xây dựng trong nước chưa sản xuất được;
    e) Hàng hoá là trang thiết bị nhập khẩu lần đầu theo danh mục do Chính phủ quy định của dự án đầu tư về khách sạn, văn phòng, căn hộ cho thuê, nhà ở, trung tâm thương mại, dịch vụ kỹ thuật, siêu thị, sân golf, khu du lịch, khu thể thao, khu vui chơi giải trí, cơ sở khám chữa bệnh, đào tạo, văn hoá, tài chính, ngân hàng, bảo hiểm, kiểm toán, dịch vụ tư vấn.
    Việc miễn thuế nhập khẩu đối với hàng hoá nhập khẩu quy định tại các điểm a, b, c, d và đ khoản này được áp dụng cho cả trường hợp mở rộng quy mô dự án, thay thế, đổi mới công nghệ;"

    Theo Thông tư 59/2007/TT-BTC ngày 14/6/2007 (sắp có hiệu lực), phần D, mục I, khoản 1.6:
    "Hàng hoá xuất khẩu, nhập khẩu trong các trường hợp sau đây được miễn thuế xuất khẩu, thuế nhập khẩu:
    1.6/ Hàng hóa nhập khẩu để tạo tài sản cố định của dự án khuyến khích đầu tư quy định tại Danh mục A hoặc B Phụ lục I hoặc Phụ lục II ban hành kèm theo Nghị định số 108/2006/NĐ-CP ngày 22/9/2006 của Chính phủ quy định chi tiết và hướng dẫn thi hành một số điều của Luật Đầu tư, dự án đầu tư bằng nguồn vốn hỗ trợ phát triển chính thức (ODA), bao gồm:
    1.6.1/ Thiết bị, máy móc.
    1.6.2/ Phương tiện vận tải chuyên dùng trong dây chuyền công nghệ được Bộ Khoa học và Công nghệ xác nhận; Phương tiện vận chuyển đưa đón công nhân gồm xe ô tô từ 24 chỗ ngồi trở lên và phương tiện thủy.
    1.6.3/ Linh kiện, chi tiết, bộ phận rời, phụ tùng gá lắp, khuôn mẫu, phụ kiện đi kèm để lắp ráp đồng bộ hoặc sử dụng đồng bộ với thiết bị, máy móc, phương tiện vận tải chuyên dùng quy định tại điểm 1.6.1 và 1.6.2 Mục này.
    1.6.4/ Nguyên liệu, vật tư dùng để chế tạo thiết bị, máy móc nằm trong dây chuyền công nghệ hoặc để chế tạo linh kiện, chi tiết, bộ phận rời, phụ tùng, gá lắp, khuôn mẫu, phụ kiện đi kèm để lắp ráp đồng bộ hoặc sử dụng đồng bộ với thiết bị, máy móc quy định tại điểm 1.6.1 Mục này.
    1.6.5/ Vật tư xây dựng trong nước chưa sản xuất được."

    Nếu hàng Nk của Cty bạn thuộc vào các trường hợp quy định trên thì sẽ đc miễn thuế.
     
    #2
  3. ketoanlagi

    ketoanlagi Thành viên sơ cấp

    Bài viết:
    23
    Đã được thích:
    0
    Nơi ở:
    TP.HCM
    Cảm ơn bạn. Điều kiện theo như vậy thì được nhưng khi lên BTC chiều nay câu trả lời là bên mình ko được miễn thuế mà muốn được miễn thuế thì bên được hưởng vốn ODA ( Bộ Y Tế) phải trực tiếp ký HD với đối tác nước ngoài và chỉ Uỷ thác cho cty minh nhận hàng mà thôi. Như vậy cty mình ko được miễn thuế nếu ký HĐ trực tiếp với Bộ Y Tế.
    Như vậy có đúng ko vậy nhỉ.
     
    #3
  4. tuankq

    tuankq Thành viên thân thiết

    Bài viết:
    245
    Đã được thích:
    2
    Nơi ở:
    Hanoi, Vietnam


    Theo mình thì giữa Bộ Y tế và bên nước ngoài cấp vốn ODA phải có một thỏa thuận/ hiệp định về việc cấp vốn ODA trong đó có chỉ ra các hạng mục NK. Giữa Bộ Y tế và cty bạn sẽ phải có một hợp đồng ủy thác NK với các hạng mục NK đúng với thỏa thuận/ hiệp định ODA của Bộ. Căn cứ vào HĐUT đó cty bạn sẽ ký HĐNK với đối tác nước ngoài đc chỉ định để làm thủ tục NK.
    Câu của bạn "ký hợp đồng trực tiếp với Bộ Y tế" là sao? Mình chưa hiểu rõ lắm.
     
    #4
  5. ketoanlagi

    ketoanlagi Thành viên sơ cấp

    Bài viết:
    23
    Đã được thích:
    0
    Nơi ở:
    TP.HCM
    Đúng tất cả đều như bạn tuankq nói. Nhưng theo NV của BTC thì bên nhận vốn ODA phải ký HĐ với nước ngoài như thế nghĩa là bên nhận vốn ODA bắt buộc phải nhập hàng nước ngoài mà ko được mua hàng do đơn vị trong nước cung cấp hay sao. Lần trước cty mình làm ko có bất cứ trở ngại nào, lần này là người khác họ nói là người trước ko biết nên cứ thế làm, mình bảo chữ ký của sếp ở đây thì sao, người đó bảo thì sếp ko xem nên cứ ký. Mình có mang 1 công văn mà BTC trả lời cho một cty, theo công văn đó thì mình hoàn toàn thực hiện đúng thì họ bảo là cty đó chắc có gì đặc biệt. Người đó vẫn khăng khăng ko chấp nhận và đòi Bộ Y Tế phải ký HĐ với cty nước ngoài mà cty mình nhập hàng. chỉ cho cty mình nhận uỷ thác nhập lô hàng đó thì mới được miễn thuế NK.
    Theo luật NK, đã cho miễn thuế nếu đầy đủ chứng từ thì sao ko cho Hải Quan Thầm quyền xác minh lại bắt phải đi qua BTC, BTC ko có công văn thì Hải Quan ko cho miễn thuế NK. Lòng vòng mất cả tháng trời chưa xong, rõ chán
     
    #5
  6. tuankq

    tuankq Thành viên thân thiết

    Bài viết:
    245
    Đã được thích:
    2
    Nơi ở:
    Hanoi, Vietnam

    Cái này gọi là hành nhau là chính đấy. Muốn thuận lợi thì chờ cải cách hành chính xong, mà chả biết bao giờ xong.
    Bộ Y tế là cơ quan hành chính nhà nước làm sao mà đứng ra ký hợp đồng NK đc. Thử hỏi ông BTC đó có ký đc ko mà bắt Bộ Y tế làm thế.
    Tôi ko rõ là BTC trả lời bằng văn bản hay công chức BTC trả lời bằng miệng. Nếu BTC trả lời bằng vb thì bạn xem cái căn cứ để trả lời là gì. Nếu chỉ trả lời bằng miệng thì rõ là "hành chính" rồi.
     
    #6

Chia sẻ trang này