Phân bổ hàng nhập kho

• Thread starter Xuân Nhi 994
  • Ngày gửi
X

Xuân Nhi 994

Sơ cấp
7/3/23
1
1
3
28
Dạ cho em hỏi, công ty em khi nhập phân bón thì nhà cung cấp xuất HĐ cho em đơn vị là 1 bao lớn 50kg. Nhưng khi về nhập kho bán ra thì công ty em phân thành túi 1kg. Cho em hỏi trường hợp này em tính giá nhập kho và làm chứng từ nhập kho như thế nào là đúng ạ?

• Like
Reactions: ketoanvafthcm
Khóa học Quản trị dòng tiền
T

tranbinh200780

Cao cấp
25/2/08
519
40
28
42
Thành Phố Hồ Chí Minh
Dạ cho em hỏi, công ty em khi nhập phân bón thì nhà cung cấp xuất HĐ cho em đơn vị là 1 bao lớn 50kg. Nhưng khi về nhập kho bán ra thì công ty em phân thành túi 1kg. Cho em hỏi trường hợp này em tính giá nhập kho và làm chứng từ nhập kho như thế nào là đúng ạ?
Quy ra đơn vị tính là kg .

T

Trung Dũng 77

Sơ cấp
15/5/20
21
14
3
46
Trường hợp này mất thêm chi phí nhân công và túi, đưa hàng thành nguyên liệu đưa vào gia công chế biến, nhập kho thành phẩm lại!

ketoanvafthcm

ketoanvafthcm

Sơ cấp
27/2/23
13
2
3
46
Nếu bạn muốn hạch toán kế toán đơn giản thì Bạn nên hiểu đây là dạng doanh nghiệp thương mại. Tức là mua đi bán lại. Lúc này thì bạn gom các đơn bán lẻ thành đơn vị là 50kg. Ví dụ như mua 1 bao 50kg là 400k, bán lẻ theo ký được 700k. Bạn mất công cộng các hóa đơn bán lẻ lại. Cách 2 thì như Bạn phía trên nói. Nhưng theo cách này sẽ làm hạch toán của Bạn phúc tạp hơn.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA