Xuất hóa đơn tiền điện cho bên thuê chung xưởng

• Thread starter bi bon
  • Ngày gửi
B

bi bon

Sơ cấp
23/4/16
5
2
3
36
Các anh chị tư vấn giúp em với ạ: Công ty em và 1 công ty khác có thuê chung xưởng, dùng chung bốt điện, trên hợp đồng với bên điện lực là bên em đứng tên, hàng tháng dựa trên số đo của công tơ điện, bên em có xuất trả hóa đơn tiền điện cho bên công ty kia, bên công ty em vẫn kê khai đầy đủ trên tờ khai thuế, khi hạch toán sổ sách thì đưa vào TK 1388. Cho em hỏi việc bên em xuất hóa đơn tiền điện (đăng kí kinh doanh không có chức năng này) như thế có đúng không ạ? Và khi thuế kiểm tra doanh thu trên tờ khai và doanh thu trên sổ sách lệch nhau, thì bên em giải trình bằng TK 1388 có hợp lý không ạ? Em xin cảm ơn

Khóa học Quản trị dòng tiền
Viet Huong

Viet Huong

TV Ban Quản Trị / Admin
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
28/7/05
3,687
1,372
113
50
TP.HCM
Các anh chị tư vấn giúp em với ạ: Công ty em và 1 công ty khác có thuê chung xưởng, dùng chung bốt điện, trên hợp đồng với bên điện lực là bên em đứng tên, hàng tháng dựa trên số đo của công tơ điện, bên em có xuất trả hóa đơn tiền điện cho bên công ty kia, bên công ty em vẫn kê khai đầy đủ trên tờ khai thuế, khi hạch toán sổ sách thì đưa vào TK 1388. Cho em hỏi việc bên em xuất hóa đơn tiền điện (đăng kí kinh doanh không có chức năng này) như thế có đúng không ạ? Và khi thuế kiểm tra doanh thu trên tờ khai và doanh thu trên sổ sách lệch nhau, thì bên em giải trình bằng TK 1388 có hợp lý không ạ? Em xin cảm ơn
Hai bên nên có thoả thuận bằng văn bản về việc sử dụng chung đồng hồ điện này và quy định rõ bên DN bạn sẽ xuất hoá đơn thu lại thì vẫn hợp lệ. Đây là trường hợp thu hộ / chi hộ chứ không phải kinh doanh bán điện nên bạn xuất hoá đơn tiền điện thì nên diễn giải "Thu hộ tiền điện". Doanh thu này có thể mở riêng TK511x để ghi nhận, và tiền điện đầu vào ghi giá vốn 632x tương ứng để giải trình khi cần thiết. Hoặc doanh thu tiền điện thu hộ ghi 711, chi phí điện tương ứng ghi 811.
Hạch toán riêng như vậy thì giải trình chênh lệch đơn giản.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA