Giá vốn- giá thành DV vận chuyển

• Thread starter cuncon198281
  • Ngày gửi
Trạng thái
Không mở trả lời sau này.
C

cuncon198281

Trung cấp
17/10/06
124
0
16
hn
Cá bác cao thủ ơi cho e hỏi:Cty em làm về dịch vu vận chuyển hàng hóa cho khách hàng mới thành lập, em đang băn khoăn không biết xây dwngj định mức xăng dầu cho xe vận tải thế nào, cho hợp lý, các khoản chi phí khác nữa. mong các bac giúp đỡ

Khóa học Quản trị dòng tiền
T

thd6758

Cao cấp
4/5/07
2,280
119
63
Hà Nội
Căn cứ vào tài liệu kỹ thuật để xác định tiêu hao nhiên liệu có hai loại tiêu hao như số lít nhiên liệu/km hoạt động cái này dùng làm định mức cho lái xe và số nhiên liệu/tkm dùng để xác định chi phí nhiên liệu trong giá thành các khoản khác sẽ xác định trên cơ sở tỷ lệ % so với tiêu hao nhiên liệu nói chung việc xây dựng định mức hay tính giá thành vận tải khó mà nói rõ trên này được bạn muốn tìm hiểu email cho minh để tham khảo nhé

N

Nguyễn thị Đạt

Guest
Tính Giá thành cho công ty Dịch vụ vận tải

Các bác cho Em hỏi cách tạp hợp giá thành cho công ty làm dịch vụ vận tải hàng hoá, hành khách du lịch.và cách hạch toán chi phí xăng dầu thì tập hợp vào giá thành như thế nào, bởi công ty Em toàn thuê xe ngoài không có lái xe.và hạch toán vào tài khoản nào.Xin cám ơn moi người !!!!! vì Em hoc chủ yếu là kế toán sản xuất nên E đang rất lúng tung!!!!:wall:

levanton

levanton

Cao cấp
Các bác cho Em hỏi cách tạp hợp giá thành cho công ty làm dịch vụ vận tải hàng hoá, hành khách du lịch.và cách hạch toán chi phí xăng dầu thì tập hợp vào giá thành như thế nào, bởi công ty Em toàn thuê xe ngoài không có lái xe.và hạch toán vào tài khoản nào.Xin cám ơn moi người !!!!! vì Em hoc chủ yếu là kế toán sản xuất nên E đang rất lúng tung!!!!:wall:

Câu này nhiều người hỏi.
Chi phí thuế xe:
Nợ 154/ Có 111
Chi phí lương lái xe
Nợ 154/ Có 334
Chi phí xăng,lệ phí cầu đường, tiền giữ xe
Nợ 154/ Có 111
ghi chi tiết cho từng hoạt động, hoặc cho từng hợp đồng
Cộng lại= giá thành.

P

Phương Anh

Guest
31/5/05
0
0
0
42
Hà Nội
Giá vốn-giá thành DN vận chuyển

:cool2Cho mình hỏi, muốn tính giá thành của dịch vụ vận tải, các bước thế nào nhỉ, lập định mức để làm gì, bạn nào đã làm chỉ cho mình kỹ với,
mình tập hợp tất cả các chi phí phát sinh, như xăng dầu, nhân công trong tháng,rồi chia cho số km đi được ra giá thành 01km a? thế định mức có tác dụng gì? và phần nguyên nhiên liệu đã mua trong tháng và dư trong bình thì trừ ra khỏi trước khi tập hợp chi phí à/ chỉ cho mình với, mình chưa biết làm thế nào

M

Mỹ Thanh

Guest
bạn thd6758 ơi có thể gửi cho mình bảng định mức nhiên liệu mình tham khảo không ,mình cũng làm ben vt nhưng không biết làm định mức như thế nào nữa.

N

Nguyễn thị Đạt

Guest
mình cũng đang làm cong ty về vận chuyển. chị GĐ bảo cứ cho hết HĐ GTGT chi phí tập hợp hết vào coi như không có dư cuối kì. nên mình làm vậy không biết có sai không? Mà ai đã làm cho mình hỏi là làm sao có thể tập hợp giá thành theo từng chuyến từng HĐ được vì cứ ai alo thì mình vận chuyển đổ xăng và có hôm vận chuyển cho nhiều công ty thì sao?
Mình đang gấp mong được trả lời ngay! CÁM ƠN MỌI NGƯỜI!!

levanton

levanton

Cao cấp
mình cũng đang làm cong ty về vận chuyển. chị GĐ bảo cứ cho hết HĐ GTGT chi phí tập hợp hết vào coi như không có dư cuối kì. nên mình làm vậy không biết có sai không? Mà ai đã làm cho mình hỏi là làm sao có thể tập hợp giá thành theo từng chuyến từng HĐ được vì cứ ai alo thì mình vận chuyển đổ xăng và có hôm vận chuyển cho nhiều công ty thì sao?
Mình đang gấp mong được trả lời ngay! CÁM ƠN MỌI NGƯỜI!!

Như vậy cũng có thể đúng. Nhưng khả năng sai vẫn rất cao. Ví dụ: khi cty bạn có hợp đồng vận chuyển vào thời điểm cuối kỳ tính giá thànhm hoặc cuối năm, bạn mua xăng cho vào xe, và đang thực hiện hợp đồng, chưa ghi nhận doanh thu, nếu hạch toán xem như không có số dư cuối kỳ là sai.
Vì vậy, phải theo dõi chi tiết hoạt động và phản ánh, ghi chép hạch toán đúng mới cho kết quả kinh doan đúng.

N

Nguyễn thị Đạt

Guest
E cam on Anh! nhưng có điều ở công ty Em vẫn là mới nên chưa có Hợp đồng mà thuê Cá nhân vận chuyển rất nhiều chuyến trong tháng mà họ không có hóa đơn thuê xe cho mình mà chỉ lấy cho mình hóa đơn xăng vì vậy E đang rất đau đầu, vì thiếu nhiều chi phí hợp lệ, mà doanh thu thì nhiều. Mong mọi ng có kinh nghiệm gỡ rối giùm Em!

R

rangkhenhbuon

Guest
13/10/04
25
0
0
40
Hà Nội
Mình nghĩ là cứ tập hợp hết vào 154 chung, khi có doanh thu cái nào thì phân bổ vào công trình đó theo tỉ lệ doanh thu :D

I

IT wa Ktoan

Cao cấp
3/1/08
267
6
18
TP.HCM
E cam on Anh! nhưng có điều ở công ty Em vẫn là mới nên chưa có Hợp đồng mà thuê Cá nhân vận chuyển rất nhiều chuyến trong tháng mà họ không có hóa đơn thuê xe cho mình mà chỉ lấy cho mình hóa đơn xăng vì vậy E đang rất đau đầu, vì thiếu nhiều chi phí hợp lệ, mà doanh thu thì nhiều. Mong mọi ng có kinh nghiệm gỡ rối giùm Em!

Mình nghĩ HĐ xăng dầu bạn nên đưa vào 627, sau đó k/c 627 sang 154, còn HĐ thuê xe thì phải lấy chứ, ko thì lấy đâu đầu vào để khấu trừ thuế GTGT và giảm Doanh thu được. Nếu ko thì ...phải đi tìm HĐ ở đâu đâu đó cho vào miễn hợp lý để đưa vào chi phí. Nếu ko thì thì doanh thu tăng ngùn ngụt nộp thuế chóng mặt đó.

V

vantm

Guest
Định mức xăng dầu!

Cá bác cao thủ ơi cho e hỏi:Cty em làm về dịch vu vận chuyển hàng hóa cho khách hàng mới thành lập, em đang băn khoăn không biết xây dwngj định mức xăng dầu cho xe vận tải thế nào, cho hợp lý, các khoản chi phí khác nữa. mong các bac giúp đỡ

Để đưa ra 1 con số chính xác cho việc định mức xăng dầu là rất khó. Nhưng có thể tính tương đối bằng cách:
- Xác định tuyến đường vận chuyển (chiều dài km).
- Dựa vào mức tiêu hao nhiên liệu của từng xe.
- Căn cứ vào trong tải của xe (hàng chở nhiều, chở ít hoặc xe chạy không).
......
Ban đầu bạn có thể xây dựng định mức tương đối, sau một thời gian thì có thể đánh giá và xây dựng lại cho chuẩn định mức.

Chúc bạn thành công!

NguyenThiMyLien

NguyenThiMyLien

Trung cấp
5/6/07
99
1
8
VungTau
chào các bạn, cty mình cũng làm về vận tải, cho mình hỏi là vận tải hàng hóa dưới 10 triệu thì có phải làm hợp đồng không ? và có phải làm bảng kê không ? và khi xuất hóa đơn có phải ghi rõ là vận tải hàng gì không ?.
Còn về vận tải hành khách theo tuyến cố định thì cho mình hỏi thêm là: khi cty mình không làm lệnh ở bến nhưng vẫn bán vé cho khách rồi đi luôn, nếu như vậy thì sau này có bị bên thuế bắt bẻ gì không ? mọi người cho mình ý kiến với. CÁm ơn mọi người nhiều

T

thd6758

Cao cấp
4/5/07
2,280
119
63
Hà Nội
Vận tải là loại hình dịch vụ mà quá trình SXKD cũng như tiêu thụ sản phẩm gắn liền với nhau do vậy để hạn chế các rủi do cần phải có hợp đồng để ràng buộc cho chặt chẽ. Nếu bạn thực hiện xong một chuyến vận chuyển bạn xuất hóa đơn thu tiền những không có ràng buộc nào cả thì khả năng bị khách hàng chuồn mất là khá cao đấy.

NguyenThiMyLien

NguyenThiMyLien

Trung cấp
5/6/07
99
1
8
VungTau
vậy cho mình hỏi, liệu thuế có bắt bẻ nếu cty mình không làm lệnh ở bến nhưng vẫn bán vé cho khách rồi đi luôn không ? (vì khi làm lệnh ở bến có xuất hóa đơn GTGT)

Đinh mức nhiên liệu đối với từng loại phương tiện là khác nhau nên ban không thể quy đồng đều tất cả các loại phương tiên của bạn đang hiện có được ví như loại xe Hyundai County 25 chỗ định mức ở Công ty mình xây dựng căn cứ vào chỉ tiêu tiêu hao nhiên liệu của nhà sản xuất là 16 lít/100Km vận hành, xe Hyundai County 29 chỗ là 17 lít/100 Km vận hành, xe Hyundai Town 35 chỗ là 24 lít/100 Km vận hành, xe Hyundai Space 45 chỗ là 28 lít/100 Km vận hành và còn phụ thuộc vào từng điều kiện làm việc của phương tiện vận tải.

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA