CHI PHÍ ĐẦU VÀO

• Thread starter Hằng NA
  • Ngày gửi
H

Hằng NA

Cao cấp
8/8/17
237
40
28
28
anh chị cho em hỏi trường hợp này với ạ "
bên em có phát sinh chi phí dịch vụ cho đơn hàng ( chi phí vài chục triệu và sếp thanh toán qua ngân hàng STK công ty ) ,
chi phí dịch vụ đó bên cung cấp dịch vụ luôn luôn xuất hóa đơn
nhưng chi phí đầu vào cho hàng hóa của bên em không có dẫn đến đầu ra bên em cũng k xuất đc
giờ em xử lý chi phí đầu vào kia như thế nào cho hợp lý ạ.
vấn đề này em cũng đã báo sếp rủi ro cao vì mua hàng không có hóa đơn đầu vào và đầu ra cũng k xuất đc

Khóa học Quản trị dòng tiền
Viet Huong

Viet Huong

TV Ban Quản Trị / Admin
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
28/7/05
3,705
1,382
113
50
TP.HCM
anh chị cho em hỏi trường hợp này với ạ "
bên em có phát sinh chi phí dịch vụ cho đơn hàng ( chi phí vài chục triệu và sếp thanh toán qua ngân hàng STK công ty ) ,
chi phí dịch vụ đó bên cung cấp dịch vụ luôn luôn xuất hóa đơn
nhưng chi phí đầu vào cho hàng hóa của bên em không có dẫn đến đầu ra bên em cũng k xuất đc
giờ em xử lý chi phí đầu vào kia như thế nào cho hợp lý ạ.
vấn đề này em cũng đã báo sếp rủi ro cao vì mua hàng không có hóa đơn đầu vào và đầu ra cũng k xuất đc
Vấn đề đặt ra của bạn hơi lủng củng. Bạn bình tĩnh và trình bày cụ thể lại để được hướng dẫn phù hợp nhất có thể nhé.

H

Hằng NA

Cao cấp
8/8/17
237
40
28
28
Vấn đề đặt ra của bạn hơi lủng củng. Bạn bình tĩnh và trình bày cụ thể lại để được hướng dẫn phù hợp nhất có thể nhé.
Dạ vâng, em xin trình bày lại trường hợp của công ty và nhờ chị tư vấn giúp ạ
Bên em có phát sinh 1 đơn hàng , cụ thể là bán vật liệu xây dựng ( Cát) , bán từ cảng A đến cảng B
trong quá trình phát sinh làm hàng tại cảng A có chi phí bốc xếp hàng hóa từ bãi lên tàu
Chi phí bốc xếp tại cảng A đó phát sinh lên tới vài chục triệu và bên cảng họ luôn luôn xuất hóa đơn cho bên em. ( CP này sếp em làm thanh toán từ tài khoản cty )
Tuy nhiên , bên em mua cát đầu vào nhưng bên mỏ cát này họ k xuất được hóa đơn dẫn đến bên em k có hóa đơn đầu vào hàng hóa ( cát) nên bên em cũng k xuất được hóa đơn đầu ra ( cát ) cho khách
Em đang chưa biết xử lý hóa đơn của CP bốc xếp tại cảng A đó như thế nào ạ.
Rất mong nhận được phản hồi sớm của chị ạ !

Viet Huong

Viet Huong

TV Ban Quản Trị / Admin
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
28/7/05
3,705
1,382
113
50
TP.HCM
Cát thuộc mặt hàng được lập bảng kê 01/TNDN khi thu mua trực tiếp từ hộ dân. Để nắm chi tiết hơn, em chịu khó đọc Điều 6, Khoản 2, Điểm 2.4 Thông tư 78/2014/TT-BTC và Điều 4 Thông tư 96/2015/TT-BTC.
Tuy nhiên, khai thác cát có quy định và chế tài cụ thể, khai thác trái phép sẽ bị phạt nên vấn đề của DN em là nguồn gốc hợp pháp của sản phẩm cát.

DN có kê khai khấu trừ, có thanh toán qua ngân hàng hóa đơn dịch vụ tại cảng mà không có doanh thu đầu ra tương ứng thì khi QT, CQ thuế họ nhận ra ngay và sẽ yêu cầu giải trình, rồi ấn định doanh thu, truy thu các loại thuế liên quan. Hiện giờ, hoá đơn được CQ thuế cấp mã nên họ cũng kiểm soát được hoá đơn đầu vào của DN, không thể xử lý bằng cách không KKKT hoá đơn đầu vào.

Em nên tư vấn để chủ DN ý thức được rủi ro và tìm cách làm đúng.

H

Hằng NA

Cao cấp
8/8/17
237
40
28
28
Cát thuộc mặt hàng được lập bảng kê 01/TNDN khi thu mua trực tiếp từ hộ dân. Để nắm chi tiết hơn, em chịu khó đọc Điều 6, Khoản 2, Điểm 2.4 Thông tư 78/2014/TT-BTC và Điều 4 Thông tư 96/2015/TT-BTC.
Tuy nhiên, khai thác cát có quy định và chế tài cụ thể, khai thác trái phép sẽ bị phạt nên vấn đề của DN em là nguồn gốc hợp pháp của sản phẩm cát.

DN có kê khai khấu trừ, có thanh toán qua ngân hàng hóa đơn dịch vụ tại cảng mà không có doanh thu đầu ra tương ứng thì khi QT, CQ thuế họ nhận ra ngay và sẽ yêu cầu giải trình, rồi ấn định doanh thu, truy thu các loại thuế liên quan. Hiện giờ, hoá đơn được CQ thuế cấp mã nên họ cũng kiểm soát được hoá đơn đầu vào của DN, không thể xử lý bằng cách không KKKT hoá đơn đầu vào.

Em nên tư vấn để chủ DN ý thức được rủi ro và tìm cách làm đúng.
Bên em mua của 1 số mỏ cát, 1 số mỏ họ có xuất hóa đơn đủ, 1 số mỏ họ đang cân đối của bên họ nên k xuất đủ hóa đơn số lượng thực tế như bên em mua. ( chắc mỏ này đang khai thác quá mức cho phép ạ )
Em cũng đã tư vấn và nói rõ với sếp ban đầu là trường hợp xuất bán k hóa đơn mà phát sinh chi phí dịch vụ thì rủi ro cho DN là rất cao khi QT thuế ạ , sếp em vẫn biết đó mà chưa tìm ra đc giải pháp và hơn nữa vì bán đc lợi nhuận trước mắt nên sếp đang cố làm chứ chưa nghĩ đến hậu quả sau này mặc dù em đã có giải thích từ đầu ạ.
Vậy giờ hóa đơn phát sinh tại cảng đó em vẫn kê khai vào bình thường và xử lý sau đúng không ạ

Viet Huong

Viet Huong

TV Ban Quản Trị / Admin
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
28/7/05
3,705
1,382
113
50
TP.HCM
Bên em mua của 1 số mỏ cát, 1 số mỏ họ có xuất hóa đơn đủ, 1 số mỏ họ đang cân đối của bên họ nên k xuất đủ hóa đơn số lượng thực tế như bên em mua. ( chắc mỏ này đang khai thác quá mức cho phép ạ ) Em cũng đã tư vấn và nói rõ với sếp ban đầu là trường hợp xuất bán k hóa đơn mà phát sinh chi phí dịch vụ thì rủi ro cho DN là rất cao khi QT thuế ạ , sếp em vẫn biết đó mà chưa tìm ra đc giải pháp và hơn nữa vì bán đc lợi nhuận trước mắt nên sếp đang cố làm chứ chưa nghĩ đến hậu quả sau này mặc dù em đã có giải thích từ đầu ạ. Vậy giờ hóa đơn phát sinh tại cảng đó em vẫn kê khai vào bình thường và xử lý sau đúng không ạ
Có thể chọn :
1. Kê khai khấu trừ và hạch toán hoá đơn.
2. Chỉ hạch toán nhưng không khấu trừ thuế GTGT đầu vào.
Em cần trao đổi với chủ DN để họ tự quyết định có kê khai khấu trừ hoá đơn này hay không.

H

Hằng NA

Cao cấp
8/8/17
237
40
28
28
Có thể chọn :
1. Kê khai khấu trừ và hạch toán hoá đơn.
2. Chỉ hạch toán nhưng không khấu trừ thuế GTGT đầu vào.
Em cần trao đổi với chủ DN để họ tự quyết định có kê khai khấu trừ hoá đơn này hay không.
Em cảm ơn chị Hương rất nhiều ạ !

• Love
Reactions: Viet Huong

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA