Thủ quỹ

• Thread starter nhunganh
  • Ngày gửi
N

nhunganh

Guest
4/8/06
63
0
0
39
hanoi
Công việc của 1 thủ quỹ.và những sai phạm.
:dzo:

Khóa học Quản trị dòng tiền
P

Phan Luu Hanh

Trung cấp
9/5/06
96
0
0
TP.HCM
Thủ quỹ thì theo dõi tình hình thu chi thực tế. Làm sổ quỹ tiền tiền mặt. Hàng ngày, tuần, tháng( tùy tìnhhình thực tế) đối chiếu với kế toán tiền mặt để đối chiếu sao có khớp ko?
Sai phạm : Nam ko nên làm thủ quỹ vì rất dễ thâm lạm.
Nữ chi li hơn nên ít bị thâm lạm. Và nhiều khi do làm tròn xuống khi chi trả thủ quỹ còn dư mấy cục ngàn uống nước đó.

Đ

Đoàn Minh Trung

Gió thổi dừa rơi
23/12/06
935
24
18
TX Bến Tre
Công việc của 1 thủ quỹ.và những sai phạm.
:dzo:

- Công việc của thủ quĩ :
+THU: Đút vào túi
+CHI : Móc túi ra

- Sai Phạm: Thụt két

D

Dieulinh121082

Guest
3/6/07
15
0
0
Hà Nội
- Công việc của một thủ quỹ : thu chi tiền xuất nhâp hàng ngày đồng thời ghi phiếu thu chi và ghi vào sổ quỹ.
- Sai Phạm: để sót hay lãng trí quên những khoản đã thu và đã chi ra. Thừa thì tốt chứ thiếu thì bỏ tiền ra mà đền - kinh nghiêm là cứ thừa là thiếu tiền.

N

nhunganh

Guest
4/8/06
63
0
0
39
hanoi
:friend:cho mình hỏi: Thủ quỹ có bao giờ có quyền ko chi những khoản thấy ko hợp lý mà sếp đã duyệt ko. Thủ quỹ có phải giữ chứng từ như PT-PC ko ,thủ quỹ có phải viết phiếu thu chi ko.thanks

S

seek80vn

Guest
14/5/07
48
0
6
Binh Thuan
khách hàng nộp tiền: thủ quĩ viết phiếu thu; thu tạm ứng: thủ quĩ viết phiếu thu. Các khoản khác kế toán viết. Phiếu chi thì hình như thủ quĩ không được viết. Thủ quĩ căn cứ vào phiếu thu chi vào sổ quĩ sau đó chuyển chứng từ cho kế toán rồi đối chiếu. Sếp đã duyệt thì phải chi thôi trừ khi là dnnn. nhưng thủ trưởng - kế toán trưởng - thủ quĩ là 01 ê kíp mà. Thôi thì cứ chi.

levanton

levanton

Cao cấp
:friend:cho mình hỏi: Thủ quỹ có bao giờ có quyền ko chi những khoản thấy ko hợp lý mà sếp đã duyệt ko. Thủ quỹ có phải giữ chứng từ như PT-PC ko ,thủ quỹ có phải viết phiếu thu chi ko.thanks

Thủ quỹ không có quyền, khi chứng từ chi đã được duyệt, có đủ chữ ký duyệt của Thủ trương đơn vị, Giám đốc , Kế toán trưởng thì phải chi. Trường hợp thủ quỹ phát hiện phiều chi có dấu hiệu vi phạm nghiêm trọng nguyên tắc thì báo cáo cơ quan Đảng, đoàn thể (đối với DNNN)
Việc lập phiếu thu chi là của kế toán, nhưng nhiều công ty không phải DNNN, thiếu nhân viên kế toán, việc này giao thủ quỹ làm luôn cũng là chuyện bình thường

P

phunglam

Trung cấp
Nguyên tắc phiếu thu chi không do thủ quỹ ghi dù là tư nhân hay NN,có thể ghi giùm (Cty tư nhân) do thiếu người nhưng đã ký chỗ Thủ quỹ thì người ký lập phải là người khác.

N

nhunganh

Guest
4/8/06
63
0
0
39
hanoi
e sắp vào vao flàm thủ quỹ của một DNNN mà e lo wa. Vì làm ở nhà nước ko như ở tư nhân.E thấy rất nhìu thủ quỹ nhà nước có liên quan đến tham nhũng .Làm thế nào để tránh ?

F

Football

Guest
7/5/07
82
0
0
40
Nơi đâu cũng là nhà
Chẳng có gì là không được cả. Kể cả đã được kế toán trưởng và giám đốc duyệt chi. Tuy nhiên, sau đó thì: "Anh(chị) chính thức nghỉ việc từ hôm nay". Hi hi:cool2:

S

saohom1983

Trung cấp
14/5/07
55
0
6
40
ha noi
Theo mình biết thì thủ quỹ có nhiệm vụ thu tiền và chi tiền sau khi có phiếu thu, chi của kế toán. Sau đó phản ánh vào sổ quỹ để theo dõi tồn quỹ . Bạn nên phản ánh ngay nếu không muốn bị sót hay nhầm lẫn. Còn tham nhũng hay không là do mình chứ. Sao bạn lại hỏi thế. Nếu bạn tham nhũng được mà không bị ai phát hiện thì mới giỏi. Còn có cả kế toán nữa mà.

N

Nguyễn Thị Kiều Trinh

Trung cấp
19/12/05
198
13
18
42
Thành phố Cần Thơ
Theo mình thì thủ quỹ phải trung thực, khách quan và tỉ mỉ nhé

L

Le quang minh

Guest
Thủ Quỹ:
Thu 500.000:Ngồi đếm 1,2,3,..500.000. OK, cất vô cét. Ghi sổ quỹ + 500.000
Chi 200.000:Ngồi đếm 1,2,3,..200.000.OK,mở cét móc ra.Ghi sổ quỹ - 200.000
Cuối ngày khóa sổ, khóa cét, niêm phong cét. Chán ... thấm mồ!Nguyên tắc thì như vậy, bất di bất dịch.
Thực tế thì TQ vẫn có kiêm nhiếu việc như ghi phiếu này, phiếu nọ, đi đây đi đó....
............
Nhưng tôi khuyên bạn nè: nếu mà bạn có ý chiếm dụng tiền thì nên làm thủ quỹ rồi chờ đợi thời cơ rồi hốt bạc...
Còn bạn không có ý đó thì nên né nó đi. Không có ngày mai tươi sáng đâu mà rủi ro phiền toái thì chờ đợi bạn để song hành.
Kẹt quá thì làm đở, mà phải hết sức thận trọng & khách quan, có thêm 1 người xác nhận cuối mỗi ngày khóa sổ, khóa cét

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
P

phongmlg

Trung cấp
12/6/07
123
2
18
HCMC
Muốn tránh thì dễ thôi. Cứ làm theo luật : hok có quan hệ cha con, mẹ con, con nuôi, ... hok bị chi phối bởi bên thứ 3, ... Nói chung là làm theo luật. Nhưng điều này cũng khó vì làm ở cty NN mà hok có êkíp thì căng đấy. KL: Làm đúng luật vì thu - chi thì thủ quỹ sẽ chịu trách nhiệm với những khoản tiền thu vào và chi ra, ...

phamtrinhqn

phamtrinhqn

Trung cấp
12/9/05
83
0
6
44
Quang ninh

Kế toán lập và đối chiếu chứng từ chuyển sếp ký. THủ quỹ căn cứ số tiền và chi. Họ phải giữ 1 liên để còn đối chiếu chữ ký nếu xảy ra chuyện gì chứ. Thủ quỹ có quyền không chi những khoản chi mà không hợp lý.

meocung

meocung

Guest
20/11/06
330
0
0
Đà Nẵng
anh chi cho em hỏi, trên nguyên tắc thì kế toán có được làm thủ quỹ cho cùng một cty ko? nếu làm thì mình ký 2 hợp đồng lao động với 2 mức lương kế toán và thủ quỹ có được không.Em đang làm bảng đăng ký quỹ lương, cty phai có thủ quỹ chứ???

P

Phan Luu Hanh

Trung cấp
9/5/06
96
0
0
TP.HCM
Trời làm thủ quỹ DNNN thì cứ theo quy định mà làm có mấy xếp ký duyệt hết rồi mình mới chi chứ. Thủ quỹ mà liên quan tham nhũng tại họ làm bậy thôi. chứ nếu bạn cứ đúng nguyên tắc mà làm thì ko sao cả. Thậm chí nếu người viết phiếu bận bạn cũng viết thay được nhưng chữ ký người lập phiếu họ phải ký lại sau. (Còn những phiếu chi nào bạn cảm thấy chi sai chế độ chính sách thì sau lưng liên 1 bạn ghi một câu gì đó để chứng tỏ rằng bạn biết điều này là ko đúng, vi phạm chế độ, nguyên tắc chi rồi ký tên và ghi ngày tháng năm) Nó là cơ sở để thủ thân của bạn sau này khi có vấn đề liên quan đến tham nhũng.

N

nguyenduyanh

Trung cấp
4/10/06
73
0
6
45
Binhthuan
Được chứ nếu là doanh nghiệp nhà nước bạn có quyền ko chi và báo lên cấp cao hơn, vì đó là tiền của dân bạn thay mặt cho dân quản lý.Còn nếu là doanh nghiệp tư nhân thì bạn ko chi thì bạn hơi bị... còn nếu đó là công ty cổ phần mà bạn là cổ đông thì bạn có quyền ko chi ok.Chúc thành công.Bất cứ làm công việc gì bạn phải vạch ra được đâu là vạm vi thích hợp

phiếu chi viết thành 03 liên ,1liên nằm lại 1 liên chuyễn thủ quỹ 1 liên kẹp vào chứng từ gốc đó là cơ bản.Thủ quỹ lưu 1 liên để tự kiểm tra quỹ ko cần kế toán thanh toán 0k

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
Cúc Hương

Cúc Hương

Trung cấp
5/4/07
179
0
0
39
vĩnh phúc
anh chi cho em hỏi, trên nguyên tắc thì kế toán có được làm thủ quỹ cho cùng một cty ko? nếu làm thì mình ký 2 hợp đồng lao động với 2 mức lương kế toán và thủ quỹ có được không.Em đang làm bảng đăng ký quỹ lương, cty phai có thủ quỹ chứ???
kế toán có thể làm thủ quỹ nhưng với điều kiện là kế toán đó không phải là kế toán tiền mặt và tiền gửi.Còn ăn 2 lương hay ko là do chế độ ở cty bạn thôi.:drummer:

meocung

meocung

Guest
20/11/06
330
0
0
Đà Nẵng
kế toán có thể làm thủ quỹ nhưng với điều kiện là kế toán đó không phải là kế toán tiền mặt và tiền gửi.Còn ăn 2 lương hay ko là do chế độ ở cty bạn thôi.:drummer:

Chi oi?? công ty em mới thành lập, chi có minh em làm tất tần tật, em co đăng ký chữ ký KTT trên ngân hàng và ký KTT ở chứng từ ngân hàng, HĐGTGT thì ký tên người bán hàng,nộp báo cáo thì em chỉ ký người lập biểu, các chứng từ khác em chưa có cách giả quyết vì em chưa in chứng từ, và không biết có được ký tên thủ quỹ không??Tháng này em mới bắt đầu in sổ, chứng từ trên máy, và làm bảng đăng ký lương, không biết em có được đăng ký thủ quỹ nữa không???giúp em với

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA