Mong anh chị giải đáp thắc mắc em với ạ

• Thread starter Thị Quỳnh Châu
  • Ngày gửi
Thị Quỳnh Châu

Thị Quỳnh Châu

Sơ cấp
29/3/23
16
1
3
21
Mình là bên bán hàng mà hoá đơn đầu ra trên 20 triệu thì em có trường hợp đang còn chưa rõ lắm.
Trường hợp 1 nếu khách hàng thanh toán bằng tiền mặt thì có được khấu trừ thuế gtgt không.
Trường hợp 2 nếu khách hàng thanh toán bằng ck thì mới đc hưởng chiết khấu ạ.
Và hạch toán như thế nào thì mới đúng ạ.
Mong anh chị có thể giải đáp thắc mắc em với ạ. Em cảm ơn nhiều ạ.

Viet Huong

Viet Huong

TV Ban Quản Trị / Admin
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
28/7/05
3,705
1,382
113
50
TP.HCM
Mình là bên bán hàng mà hoá đơn đầu ra trên 20 triệu thì em có trường hợp đang còn chưa rõ lắm.
Trường hợp 1 nếu khách hàng thanh toán bằng tiền mặt thì có được khấu trừ thuế gtgt không.
Nếu hàng hoá dịch vụ bán ra không có điều kiện bắt buộc phải thanh toán không dùng tiền mặt (VD cước vận tải quốc tế, để hưởng thuế suất 0% thì phải thoả điều kiện TT không dùng TM), thì nhận thanh toán theo phương thức nào không ảnh hưởng đến việc được khấu trừ thuế GTGT đầu vào hay không.

Trường hợp 2 nếu khách hàng thanh toán bằng ck thì mới đc hưởng chiết khấu ạ.
Và hạch toán như thế nào thì mới đúng ạ.
Đây có lẽ là công ty đưa ra ưu đãi chiết khấu thanh toán cho khách hàng - nếu khách hàng TT bằng CK thì sẽ được hưởng tỷ lệ chiết khấu nhất định. Cách hạch toán khoản chiết khấu thanh toán, em xem tại link này :

• Love
Reactions: Thị Quỳnh Châu
Khóa học Quản trị dòng tiền
Thị Quỳnh Châu

Thị Quỳnh Châu

Sơ cấp
29/3/23
16
1
3
21
Nếu hàng hoá dịch vụ bán ra không có điều kiện bắt buộc phải thanh toán không dùng tiền mặt (VD cước vận tải quốc tế, để hưởng thuế suất 0% thì phải thoả điều kiện TT không dùng TM), thì nhận thanh toán theo phương thức nào không ảnh hưởng đến việc được khấu trừ thuế GTGT đầu vào hay không.

Đây có lẽ là công ty đưa ra ưu đãi chiết khấu thanh toán cho khách hàng - nếu khách hàng TT bằng CK thì sẽ được hưởng tỷ lệ chiết khấu nhất định. Cách hạch toán khoản chiết khấu thanh toán, em xem tại link này :
Em cảm ơn nhiều ạ

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA