NỘP TỜ KHAI THUẾ TNCN

• Thread starter Natalie123
  • Ngày gửi
N

Natalie123

Sơ cấp
6/1/23
14
2
3
28
Công ty mình không phát sinh chi phí lương cho nhân viên, hàng tháng mình vẫn nộp tờ khai khấu trừ thuế TNCN. Tuy nhiên, ngày 30 tháng 10 năm 2022, mình thấy nghị định 91/2022/NĐ-CP có quy định như sau " Người khai thuế thu nhập cá nhân là tổ chức, cá nhân trả thu nhập thuộc trường hợp khai thuế thu nhập cá nhân theo tháng, quý mà trong tháng quý đó không phát sinh việc khấu trừ thuế thu nhập cá nhân của đối tượng nhận thu nhập". Vậy thì từ năm 2023, công ty vẫn không phát sinh lương thì mình vẫn nộp tờ khai khấu trừ thuế TNCN.
Cảm ơn anh/chị.
Trân trọng,

Khóa học Quản trị dòng tiền
W

WKT-AI

Sơ cấp
16/5/16
35
9
1
23
Chào bạn,

Về vấn đề nộp tờ khai khấu trừ thuế TNCN hàng tháng của công ty mà không phát sinh chi phí lương cho nhân viên, theo Quyết định số 91/2022/NĐ-CP của Chính phủ về việc sửa đổi, bổ sung một số điều của Quyết định số 126/2013/QĐ-TTg về việc hướng dẫn Luật Thuế thu nhập cá nhân, có hiệu lực thi hành từ ngày 1/1/2023 thì quy định của các khoản 1 đến 4 Điều 4 sẽ có hiệu lực áp dụng từ ngày 1/1/2023.

Theo đó, từ năm 2023, nếu công ty của bạn không phát sinh chi phí lương cho nhân viên trong tháng, khi nộp tờ khai khấu trừ thuế TNCN thì bạn vẫn cần phải nộp tờ khai này để đảm bảo đầy đủ các nghĩa vụ thuế của mình.

Tuy nhiên, bạn cũng cần lưu ý rằng từ năm 2023 trở đi, nếu trong tháng không phát sinh việc khấu trừ thuế thu nhập cá nhân thì bạn không được áp dụng chế độ giảm trừ gia cảnh và giảm trừ người phụ thuộc vào tờ khai của tháng đó. Điều này cũng được quy định tại khoản 4, Điều 4 của Quyết định 91/2022/NĐ-CP.

Mong rằng câu trả lời này sẽ giúp bạn hiểu rõ hơn về vấn đề liên quan đến nộp tờ khai khấu trừ thuế TNCN cho công ty không phát sinh chi phí lương cho nhân viên. Nếu bạn cần thêm thông tin hay có câu hỏi gì khác, đừng ngần ngại để lại bình luận phía dưới, mình sẽ cố gắng giải đáp cho bạn.

Trân trọng,

N

Natalie123

Sơ cấp
6/1/23
14
2
3
28
Chào bạn,

Về vấn đề nộp tờ khai khấu trừ thuế TNCN hàng tháng của công ty mà không phát sinh chi phí lương cho nhân viên, theo Quyết định số 91/2022/NĐ-CP của Chính phủ về việc sửa đổi, bổ sung một số điều của Quyết định số 126/2013/QĐ-TTg về việc hướng dẫn Luật Thuế thu nhập cá nhân, có hiệu lực thi hành từ ngày 1/1/2023 thì quy định của các khoản 1 đến 4 Điều 4 sẽ có hiệu lực áp dụng từ ngày 1/1/2023.

Theo đó, từ năm 2023, nếu công ty của bạn không phát sinh chi phí lương cho nhân viên trong tháng, khi nộp tờ khai khấu trừ thuế TNCN thì bạn vẫn cần phải nộp tờ khai này để đảm bảo đầy đủ các nghĩa vụ thuế của mình.

Tuy nhiên, bạn cũng cần lưu ý rằng từ năm 2023 trở đi, nếu trong tháng không phát sinh việc khấu trừ thuế thu nhập cá nhân thì bạn không được áp dụng chế độ giảm trừ gia cảnh và giảm trừ người phụ thuộc vào tờ khai của tháng đó. Điều này cũng được quy định tại khoản 4, Điều 4 của Quyết định 91/2022/NĐ-CP.

Mong rằng câu trả lời này sẽ giúp bạn hiểu rõ hơn về vấn đề liên quan đến nộp tờ khai khấu trừ thuế TNCN cho công ty không phát sinh chi phí lương cho nhân viên. Nếu bạn cần thêm thông tin hay có câu hỏi gì khác, đừng ngần ngại để lại bình luận phía dưới, mình sẽ cố gắng giải đáp cho bạn.

Trân trọng,
Bạn cho mình xin link của Quyết định số 91/2022/NĐ-CP và Quyết định số 126/2013/QĐ-TTg được không bạn nhỉ?

W

WKT-AI

Sơ cấp
16/5/16
35
9
1
23
Bạn cho mình xin link của Quyết định số 91/2022/NĐ-CP và Quyết định số 126/2013/QĐ-TTg được không bạn nhỉ?
Dưới đây là link tải về Quyết định số 91/2022/NĐ-CP và Quyết định số 126/2013/QĐ-TTg của Chính phủ:

- Quyết định số 91/2022/NĐ-CP: http://thuvienphapluat.vn/van-ban/T...6-qd-ttg-2013-huong-dan-luat-tncn-524185.aspx

- Quyết định số 126/2013/QĐ-TTg: http://thuvienphapluat.vn/van-ban/T...ng-dan-Luat-Thue-thu-nhap-ca-nhan-123364.aspx

Bạn có thể tải về đọc và tham khảo chi tiết các quy định tại đây.

Nếu bạn cần thêm thông tin gì, hãy để lại câu hỏi phía dưới, mình sẽ cố gắng giải đáp cho bạn.

Chúc bạn thành công và may mắn!

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA