Công ty thương mại điện tử

• Thread starter smilengoc
  • Ngày gửi
smilengoc

smilengoc

Sơ cấp
23/5/23
13
2
3
32
Dạ bên em công ty là thương mại điện tử mới mở ạ, hiện làm trung gian cho các bên đăng sản phẩm bán hàng và ăn hoa hồng chứ ko có hàng hóa trực tiếp, định hướng tiến tới phát triển như 1 sàn thương mại điện tử (lazada, shopee), đăng nhiều sản phẩm của người bán, tiền hàng sẽ chuyển vào tài khoản công ty em, nên đối tác chủ yếu là cá nhân thì khi nhận tiền hàng người mua thanh toán vào tk bên em, bên em sẽ chuyển khoản lại số tiền bán hàng đó đã trừ hoa hồng từ tài khoản cty vào cá nhân đó vẫn hợp lệ đúng không ạ, có cần phải xuất hóa đơn không ạ và cần bổ sung những hồ sơ gì để được tính là hợp lý ạ. Em cả ơn ạ.

Khóa học Quản trị dòng tiền
Viet Huong

Viet Huong

TV Ban Quản Trị / Admin
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
28/7/05
3,705
1,384
113
50
TP.HCM
Dạ bên em công ty là thương mại điện tử mới mở ạ, hiện làm trung gian cho các bên đăng sản phẩm bán hàng và ăn hoa hồng chứ ko có hàng hóa trực tiếp, định hướng tiến tới phát triển như 1 sàn thương mại điện tử (lazada, shopee), đăng nhiều sản phẩm của người bán, tiền hàng sẽ chuyển vào tài khoản công ty em, nên đối tác chủ yếu là cá nhân thì khi nhận tiền hàng người mua thanh toán vào tk bên em, bên em sẽ chuyển khoản lại số tiền bán hàng đó đã trừ hoa hồng từ tài khoản cty vào cá nhân đó vẫn hợp lệ đúng không ạ, có cần phải xuất hóa đơn không ạ và cần bổ sung những hồ sơ gì để được tính là hợp lý ạ. Em cả ơn ạ.
Trung gian mua bán - sàn thương mại điện tử thì không xuất hoá đơn bán hàng. Tuy nhiên, hiện giờ CQ Thuế đã bắt đầu giám sát hoạt động mua bán trên nền tảng TMĐT. Họ sẽ yêu cầu NCC giải pháp TMĐT cung cấp danh sách người bán và chi tiết giao dịch để kiểm soát việc tuân thủ quy định về hoá đơn chứng từ và luật thuế.

Đối với NCC sàn TMĐT hoặc tương tự, trước hết cần phải có ký kết HĐ với người bán, trong đó thoả thuận rõ phí trung gian, việc thu hộ (COD) tiền hàng. Như vậy thì mới giải trình rõ ràng được khoản tiền mà khách mua thanh toán về TK của sàn TMĐT - không bị quy là doanh thu và truy thu thuế. Đồng thời, NCC sàn TMĐT phải xuất hoá đơn GTGT phần phí dịch vụ mình được hưởng.

smilengoc

smilengoc

Sơ cấp
23/5/23
13
2
3
32
Dạ e cảm ơn, vậy nếu bên người bán là cá nhân thì bên em vẫn chuyển tiền bán hàng trả lại người bán từ TK công ty em vào TK cá nhân của bên người bán bình thường đúng không ạ, nếu phải xuất hóa đơn thì bên e sẽ để nội dung ntn cho phù hợp ạ!

Viet Huong

Viet Huong

TV Ban Quản Trị / Admin
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
28/7/05
3,705
1,384
113
50
TP.HCM
Dạ e cảm ơn, vậy nếu bên người bán là cá nhân thì bên em vẫn chuyển tiền bán hàng trả lại người bán từ TK công ty em vào TK cá nhân của bên người bán bình thường đúng không ạ, nếu phải xuất hóa đơn thì bên e sẽ để nội dung ntn cho phù hợp ạ!
Việc hoàn trả lại doanh thu thu hộ phải được thực hiện trên TK của doanh nghiệp, khớp bảng kê đối soát giữa hai bên.

Sàn TMĐT không thể xuất hoá đơn hàng hoá nếu hàng hoá không thuộc sở hữu của sàn. Trừ khi người bán xuất hoá đơn cho sàn và sàn xuất hoá đơn cho người mua - xem như hoạt động thương mại.

Còn hoá đơn phí dịch vụ sử dụng nền tảng TMĐT hoặc phí thu hộ thì cứ thể hiện trên hoá đơn đúng nội dung nghiệp vụ.

• Like
Reactions: smilengoc
smilengoc

smilengoc

Sơ cấp
23/5/23
13
2
3
32
Việc hoàn trả lại doanh thu thu hộ phải được thực hiện trên TK của doanh nghiệp, khớp bảng kê đối soát giữa hai bên.

Sàn TMĐT không thể xuất hoá đơn hàng hoá nếu hàng hoá không thuộc sở hữu của sàn. Trừ khi người bán xuất hoá đơn cho sàn và sàn xuất hoá đơn cho người mua - xem như hoạt động thương mại.

Còn hoá đơn phí dịch vụ sử dụng nền tảng TMĐT hoặc phí thu hộ thì cứ thể hiện trên hoá đơn đúng nội dung nghiệp vụ.
Sau này bên em sẽ trự tiếp nhập hàng hóa về bán trên website của cty thì bên em có phải xuất hóa đơn điện tử tương ứng với mặt hàng bán được không ạ?

Viet Huong

Viet Huong

TV Ban Quản Trị / Admin
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
28/7/05
3,705
1,384
113
50
TP.HCM
Sau này bên em sẽ trự tiếp nhập hàng hóa về bán trên website của cty thì bên em có phải xuất hóa đơn điện tử tương ứng với mặt hàng bán được không ạ?
Chắc chắn phải xuất hoá đơn bán ra rồi, nên đầu vào cũng phải lấy hàng hoá từ những NCC có xuất hoá đơn đầy đủ.

• Love
Reactions: smilengoc
smilengoc

smilengoc

Sơ cấp
23/5/23
13
2
3
32
C ơi cho em hỏi bên em áp dụng chương trình khuyễn mãi trên app KH mua được hoàn tiền 100% vơí sản phẩm mua đó với điều kiện đánh giá app 5sao thì sẽ được hoàn 100% giá trị sản phẩm( khi mua tiền sẽ chuyển vào ví bên em, khi khách hàng nhận được hàng và đánh giá 5 sao xong bên em mới chuyển trả lại tiền cho khách)thì có đúng theo luật kế toán không ạ. Nếu xuất hoá đơn thì bên em xuất như nào cho phù hợp ạ?

Viet Huong

Viet Huong

TV Ban Quản Trị / Admin
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
28/7/05
3,705
1,384
113
50
TP.HCM
C ơi cho em hỏi bên em áp dụng chương trình khuyễn mãi trên app KH mua được hoàn tiền 100% vơí sản phẩm mua đó với điều kiện đánh giá app 5sao thì sẽ được hoàn 100% giá trị sản phẩm( khi mua tiền sẽ chuyển vào ví bên em, khi khách hàng nhận được hàng và đánh giá 5 sao xong bên em mới chuyển trả lại tiền cho khách)thì có đúng theo luật kế toán không ạ. Nếu xuất hoá đơn thì bên em xuất như nào cho phù hợp ạ?
Đọc kỹ Nghị định trên để biết DN đang trong tình huống KM nào.
Điều 9. Tặng hàng hóa, cung ứng dịch vụ không thu tiền
Điều 15. Khuyến mại hàng hóa, dịch vụ mà quá trình thực hiện có sử dụng internet, phương tiện, thiết bị điện tử, ứng dụng công nghệ thông tin
Điều 16. Nghĩa vụ của thương nhân thực hiện khuyến mại
Điều 17. Thông báo hoạt động khuyến mại

Việc thực hiện KM tuân thủ đúng quy định của Luật Thương Mại và đã thông báo hay đăng ký KM theo đúng tinh thần NĐ 81/2018/NĐ-CP nói trên thì xuất hoá đơn 0 đồng, nếu không thì phải xuất hoá đơn theo đúng đơn giá bán HHDV thông thường.

Việc nhận thanh toán sau đó hoàn lại đối với những khách hàng thoả điều kiện KM không vi phạm quy định nào. Chủ yếu DN cần theo dõi chi tiết để phục vụ giải trình về các trường hợp đạt điều kiện được KM và hoàn tiền 100% đó.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA