Báo cáo khoản vay quá hạn với ngân hàng nhà nươc

• Thread starter thuy.phan
  • Ngày gửi
T

thuy.phan

Sơ cấp
11/1/23
35
4
8
37
Hi All các anh chị em. Bên mình có khoản vay quá hạn thanh toán, Theo thông tư Thông tư số 03/2016/TT-NHNN ngày 26/02/2016. Nhờ các anh chị em giúp mình phần này mình chưa hiểu các chỉ tiêu trong bảng báo cáo này. Mình cảm ơn ạ

Đính kèm

60.9 KB · Lượt xem: 7
    166.8 KB · Lượt xem: 7
Khóa học Quản trị dòng tiền
Viet Huong

Viet Huong

TV Ban Quản Trị / Admin
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
28/7/05
3,705
1,384
113
50
TP.HCM
Hi All các anh chị em. Bên mình có khoản vay quá hạn thanh toán, Theo thông tư Thông tư số 03/2016/TT-NHNN ngày 26/02/2016. Nhờ các anh chị em giúp mình phần này mình chưa hiểu các chỉ tiêu trong bảng báo cáo này. Mình cảm ơn ạ
Mình thấy các chỉ tiêu khá rõ ràng mà nhỉ. Bạn không hiểu cụ thể chỗ nào?

Bạn đã đọc kỹ TT chưa? Và Thông tu bạn nêu đã hết hiệu lực từ Tháng 11/2022, hiện đang áp dụng TT này:

• Like
Reactions: thuy.phan
T

thuy.phan

Sơ cấp
11/1/23
35
4
8
37
Mình thấy các chỉ tiêu khá rõ ràng mà nhỉ. Bạn không hiểu cụ thể chỗ nào?

Bạn đã đọc kỹ TT chưa? Và Thông tu bạn nêu đã hết hiệu lực từ Tháng 11/2022, hiện đang áp dụng TT này:
Hương ơi bên mình chỉ có 1 vài Hợp đồng thanh toán sau 45 ngày, ý mình hỏi là khi nào phát sinh mình mới báo cáo phải không bạn. Chỗ chỉ tiêu số dư đầu kỳ , số phát sinh thì mình chưa rõ lấy như thế nào để chính xac

Viet Huong

Viet Huong

TV Ban Quản Trị / Admin
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
28/7/05
3,705
1,384
113
50
TP.HCM
Hương ơi bên mình chỉ có 1 vài Hợp đồng thanh toán sau 45 ngày, ý mình hỏi là khi nào phát sinh mình mới báo cáo phải không bạn. Chỗ chỉ tiêu số dư đầu kỳ , số phát sinh thì mình chưa rõ lấy như thế nào để chính xac
Điều khoản trả chậm thông thường trong HĐTM quốc tế không phải là khoản vay nước ngoài. Bạn đọc kỹ thông tư để hiểu rõ khái niệm.
Đồng thời, khi DN có khoản vay / được xem là khoản vay NN theo quy định thì phải đăng ký với NHNN trong thời hạn quy định. => Như vậy, nếu đã có khoản vay đã đăng ký thì định kỳ phải làm báo cáo khoản vay.

Khi DN có khoản vay NN bằng ngoại tệ thì mọi giao dịch về vay / cho vay / trả nợ hoặc lãi vay phải được thực hiện thông qua một tài khoản chuyên dụng (không được sử dụng TK thanh toán thông thường), và các giao dịch thanh toán khác của DN không được phép sử dụng TK này. Bên NN khi cho vay sẽ giải ngân cho DN thông qua TK này, DN khi sử dụng khoản vay thì phải thực hiện chuyển số tiền vay từ TK vay NN này sang TK thanh toán thông thường - và từ chuyên môn cho nghiệp vụ này chính là "Rút vốn". Số liệu trên tài khoản chuyên dụng này được dùng để ghi vào các chỉ tiêu trên báo cáo khoản vay theo đúng nội dung của tiêu đề.

Ngoài ra, việc lập báo cáo này, bạn nên tham vấn ngân hàng nơi mở TK vay NN thì sẽ được hướng dẫn phù hợp nhất. Và một lần nữa, đọc lại Thông tư 12/2022/TT-NHNN vì các khái niệm hoặc quy định đã thay đổi so với TT03/2016.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA