Thắc mắc về hóa đơn sai sót nhưng điều chỉnh/thay thế nhiều lần theo NĐ 123 và TT 78

Cohangnuoc1102

Cohangnuoc1102

Sơ cấp
8/5/22
4
1
3
36
Chào anh chị, em có câu hỏi sau về hóa đơn như sau mong được anh chị chia sẻ kinh nghiệm xử lý ạ,

Vấn đề:
Hóa đơn số 1 xuất ngày 30/03/2023, giá gồm VAT là 10tr, bên bán đã kê khai và nộp thuế. Bên mua chưa kê khai đầu vào.
Nay phát hiện ra hóa đơn xuất trước ngày hợp đồng, nên bên bán xuất hóa đơn số 2 ngày 30/04 điều chỉnh giảm (giảm hết 10tr cho hóa đơn số 1 về 0).
Sau đó lại xuất thêm hóa đơn số 3 (cùng ngày 30/04) điều chỉnh tăng cho hóa đơn số 1 đúng 10tr.

Câu hỏi 1:
Bên bán bảo bên mua ghi nhận hóa đơn số 3 này (vì xuất vào ngày 30/04 sau ngày hợp đồng). Tuy nhiên hóa đơn số 3 này là hóa đơn điều chỉnh nên em thấy hơi lăn tăn về mặt quy định. Theo như em hiểu thì sau khi xuất hóa đơn số 2 điều chỉnh giảm thì bên bán phải xuất một hóa đơn mới 10tr và bên mua ghi nhận CP và kê khai thuế GTGT đầu vào tương ứng.

Câu hỏi 2:
Ví dụ HĐ số 1 bị sai người mua lập HĐ số 2 để điều chỉnh HĐ1, sau đó phát hiện ra HĐ số 2 cũng sai và xuất tiếp HĐ số 3 để điều chỉnh. Vậy HĐ số 3 này sẽ điều chỉnh cho HĐ số 1 hay HĐ số 2.

Em có search thì thấy TCT có trả lời nhưng không rõ là trong chương trình, công văn nào để làm cơ sở. Và
Nguồn: https://www.hoadondientutrungkien.com/tong-hop-tra-loi-cua-tong-cuc-thue-ve-hoa-don-theo-thong-tu-78.html

Em có gọi điện xin hướng dẫn từ Phòng Tuyên Truyền, Hỗ Trợ Người Nộp Thuế (Cục Thuế TP.HCM) thì họ bảo là: Hóa đơn ban đầu đã được thay thế/điều chỉnh do đó hóa đơn điều chỉnh lần 2 sẽ điều chỉnh cho hóa đơn điều chỉnh lần 1. Hai hướng dẫn khác nhau nên đang khá mông lung ạ.

Anh chị thực tế xử lý như thế nào chỉ em với ạ. Em cảm ơn anh chị

Khóa học Quản trị dòng tiền
M

mtxmy

Sơ cấp
10/7/23
4
0
1
34
Mình cũng đang vướng mắc ở vấn đề này ạ. Nếu như hóa đơn điều chỉnh lần 2 thay thế cho lần đầu tiên thì hóa đơn điều chỉnh lần 1 bị sai xử lý ntn được ạ?

T

thachphamvt

Sơ cấp
23/1/15
20
9
3
36
Chào anh chị, em có câu hỏi sau về hóa đơn như sau mong được anh chị chia sẻ kinh nghiệm xử lý ạ,

Vấn đề:
Hóa đơn số 1 xuất ngày 30/03/2023, giá gồm VAT là 10tr, bên bán đã kê khai và nộp thuế. Bên mua chưa kê khai đầu vào.
Nay phát hiện ra hóa đơn xuất trước ngày hợp đồng, nên bên bán xuất hóa đơn số 2 ngày 30/04 điều chỉnh giảm (giảm hết 10tr cho hóa đơn số 1 về 0).
Sau đó lại xuất thêm hóa đơn số 3 (cùng ngày 30/04) điều chỉnh tăng cho hóa đơn số 1 đúng 10tr.

Câu hỏi 1:
Bên bán bảo bên mua ghi nhận hóa đơn số 3 này (vì xuất vào ngày 30/04 sau ngày hợp đồng). Tuy nhiên hóa đơn số 3 này là hóa đơn điều chỉnh nên em thấy hơi lăn tăn về mặt quy định. Theo như em hiểu thì sau khi xuất hóa đơn số 2 điều chỉnh giảm thì bên bán phải xuất một hóa đơn mới 10tr và bên mua ghi nhận CP và kê khai thuế GTGT đầu vào tương ứng.

Câu hỏi 2:
Ví dụ HĐ số 1 bị sai người mua lập HĐ số 2 để điều chỉnh HĐ1, sau đó phát hiện ra HĐ số 2 cũng sai và xuất tiếp HĐ số 3 để điều chỉnh. Vậy HĐ số 3 này sẽ điều chỉnh cho HĐ số 1 hay HĐ số 2.

View attachment 39926
Em có search thì thấy TCT có trả lời nhưng không rõ là trong chương trình, công văn nào để làm cơ sở. Và
Nguồn: https://www.hoadondientutrungkien.com/tong-hop-tra-loi-cua-tong-cuc-thue-ve-hoa-don-theo-thong-tu-78.html

Em có gọi điện xin hướng dẫn từ Phòng Tuyên Truyền, Hỗ Trợ Người Nộp Thuế (Cục Thuế TP.HCM) thì họ bảo là: Hóa đơn ban đầu đã được thay thế/điều chỉnh do đó hóa đơn điều chỉnh lần 2 sẽ điều chỉnh cho hóa đơn điều chỉnh lần 1. Hai hướng dẫn khác nhau nên đang khá mông lung ạ.

Về vấn đề của bạn mình xin trả lời sau:
Thứ 1: Hóa đơn thứ 1 sai ngày, thì 2 bên chỉ cần lập BB thỏa thuận sai sót ghi nhận ngày đúng theo quy định và xuất lại hóa đơn điều chỉnh nội dung ghi là ngày sai thành ngày đúng theo quy định là dc. Trường hợp của bạn là xuất giảm là không đúng quy định. Tuy nhiên lỡ xuất giảm âm thì chắc ko sao. Còn về hóa đơn số 3 xuất lẻ ra hóa đơn số 3 này là hóa đơn thay thế mới đúng quy định, điều chỉnh là điều chỉnh cho hóa đơn gốc F0 tức điều chỉnh cho hóa đơn số 1.
Như vậy, hóa đơn số 3 đã xuất là sai hình thức, nó phải là hóa đơn thay thế mới đúng. Tuy nhiên do đã lỡ điều chỉnh thông qua hóa đơn số 2 về 0 rồi, thì hóa đơn số 3 điều chỉnh cho hóa đơn số 01 10 tr coi như tạm ổn theo mình vì hóa đơn số 2+3 đều điều chỉnh cho hóa đơn số 1. Tuy nhiên đúng nhất lẻ ra hóa đơn số 2 chỉ cần xuất điều chỉnh ngày sai thành đúng hoặc xuất thay thế hoàn toàn cho hóa đơn số 1.
Câu hỏi thứ 2: Hóa đơn điều chỉnh là điều chỉnh cho hóa đơn gốc F0= F1+F2...
Còn thay thế thì F0= F1 thay thế F0, F2 thay thế F1...
Bạn tham khảo CV 1647/TCT-CS ngày 10/05/2023 nhé.

T

tranbinh200780

Cao cấp
25/2/08
519
40
28
42
Thành Phố Hồ Chí Minh

Vấn đề:

Câu hỏi 1:

Câu hỏi 2:

View attachment 39926

Đúng là lăn tăn . Hợp đồng xuất sau ngày hóa đơn thì làm lại hợp đồng là xong.
Hóa đơn 1 sai thì xuất hóa đơn điều chỉnh .
Bên bán ghi nhận doanh thu và và vốn từ tờ hóa đơn số 1.
Tờ hóa đơn số 2 ghi giảm doanh thu và giá vốn, tờ số 3 xuất đúng thì ghi tăng doanh thu và giá vốn.
Tương tự bên mua cũng vậy.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA