Xử lý sai sót trong kế toán

• Thread starter Christine Do
  • Ngày gửi
Christine Do

Christine Do

Sơ cấp
22/6/23
1
0
1
Chào cả nhà cho mình hỏi vấn đề này với ạ
1. Chi phí thuê nhà quý 4/2018 mà năm 2019 mới hạch toán . Chi phí sai năm giờ mình xử lý sao ạ.
2. Năm 2022 phân bổ chi phí trích trước dư 880k, thì 2023 mình hạch toán ngược giảm chi phí có đc ko?
3. Cty thuê nhà của cá nhân, cty quên khai tài sản cho thuê cho chủ nhà thì có bị phạt gì không? Hoặc cá nhân cho thuê họ không kê khai thì có bị phạt gì không, thuê dưới 100tr/ năm ạ

Khóa học Quản trị dòng tiền
Viet Huong

Viet Huong

TV Ban Quản Trị / Admin
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
28/7/05
3,705
1,384
113
50
TP.HCM
Chào cả nhà cho mình hỏi vấn đề này với ạ
1. Chi phí thuê nhà quý 4/2018 mà năm 2019 mới hạch toán . Chi phí sai năm giờ mình xử lý sao ạ.
2. Năm 2022 phân bổ chi phí trích trước dư 880k, thì 2023 mình hạch toán ngược giảm chi phí có đc ko?
3. Cty thuê nhà của cá nhân, cty quên khai tài sản cho thuê cho chủ nhà thì có bị phạt gì không? Hoặc cá nhân cho thuê họ không kê khai thì có bị phạt gì không, thuê dưới 100tr/ năm ạ
1. Nếu cơ quan thuế chưa thực hiện thanh / kiểm tra quyết toán thì doanh nghiệp được điều chỉnh lại sổ sách kế toán và nộp lại.
2. Trích trước chi phí cao hơn số thực sử dụng thì sẽ hoàn trích phần chênh lệch tại kỳ kế toán tiếp theo.
3. Nếu thực sự thu nhập từ cho thuê TS của chủ TS dưới 100tr/năm thì không phải KK nộp thuế. Có nhiều trường hợp chủ TS họ có nhiều TS cho thuê nên tổng thu nhập từ cho thue của họ trên 100tr/năm. Tuỳ theo thoả thuận khi thuê, thuế phát sinh do bên nào chịu, nếu CQ thuế phát hiện KK nộp thiếu thuế thì họ phạt người chịu trách nhiệm.

• Like
Reactions: Trung Dũng 77

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA