Thanh toán nước ngoài bằng tiền mặt

• Thread starter Cây Rùng Lớn
  • Ngày gửi
C

Cây Rùng Lớn

Sơ cấp
23/6/23
1
0
1
34
Hàng nhập khẩu thanh toán bằng tiền mặt có được khấu trừ thuế và đưa vào Chi phí không ạ?

Khóa học Quản trị dòng tiền
Viet Huong

Viet Huong

TV Ban Quản Trị / Admin
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
28/7/05
3,705
1,384
113
50
TP.HCM
Bạn đọc VBPL về thuế GTGT chưa?
Trong thông tư 219/2013/TT-BTC và các VB cập nhật có nêu rất cụ thể về điều kiện để được khấu trừ thuế GTGT.

Ngoài ra, nếu NK tại cửa khẩu đường bộ thì có khả năng thanh toán tiền mặt chứ thanh toán quốc tế mà dùng tiền mặt chắc không khả thi.

T

tranbinh200780

Cao cấp
25/2/08
519
40
28
42
Thành Phố Hồ Chí Minh
Hàng nhập khẩu thanh toán bằng tiền mặt có được khấu trừ thuế và đưa vào Chi phí không ạ?

ĐIỀU KIỆN KHẤU TRỪ THUẾ GTGT HÀNG NHẬP KHẨU:

• Giấy nộp tiền thuế giá trị gia tăng của hàng nhập khẩu khi nhập khẩu hàng hóa;
  • Chứng từ thanh toán cho nhà cung cấp không dùng tiền mặt.
Nhự vậy trường hợp của bạn không thỏa mãn ở điều 2 nên không được khấu trừ.

phúc hy

phúc hy

Sơ cấp
5/1/24
10
0
1
33
Hàng nhập khẩu thanh toán bằng tiền mặt có được khấu trừ thuế và đưa vào Chi phí không ?
em cũng đang gặp trường hợp như vậy mà em mới đi làm nên không biết xử lý ntn ạ , tiền hàng sếp em nói đã thanh toán bằng tiền mặt , thuế thanh toán bằng tiền gửi , mà theo như em đọc thì mua bán xuất nhập khẩu không thanh toán bằng tiền mặt được, giờ khoản này em không biết hoạch toán như thế nào, dạ có anh chị nào có hướng xử lý không ạ, giúp em với ạ

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
Viet Huong

Viet Huong

TV Ban Quản Trị / Admin
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
28/7/05
3,705
1,384
113
50
TP.HCM
em cũng đang gặp trường hợp như vậy mà em mới đi làm nên không biết xử lý ntn ạ , tiền hàng sếp em nói đã thanh toán bằng tiền mặt , thuế thanh toán bằng tiền gửi , mà theo như em đọc thì mua bán xuất nhập khẩu không thanh toán bằng tiền mặt được, giờ khoản này em không biết hoạch toán như thế nào, dạ có anh chị nào có hướng xử lý không ạ, giúp em với ạ
Là kế toán thì trước tiên, nghiệp vụ phát sinh thế nào, cứ hạch toán thế đó.
Đối với thuế, đã có những quy định cụ thể thế nào là chi phí được trừ, nếu không đủ điều kiện được trừ thì phải loại chi phí khi tính thuế TNDN.
Hướng xử lý cho hiện tại và tương lai thôi chứ không quay về sửa quá khứ được nữa. => Tư vấn cho chủ DN biết và đề nghị họ thanh toán không dùng tiền mặt.

• Like
Reactions: phúc hy and MINA

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA