Xác định dịch vụ phần mềm được miễn thuế GTGT theo quy định nào?

  • Thread starter Webketoan Hub
  • Ngày gửi
Webketoan Hub

Webketoan Hub

Dịch vụ & Đào tạo kế toán
13/2/21
963
125
43
webketoan.com.vn
Công văn số 42370/CTHN-TTHT ngày 19/6/2023 của Cục Thuế TP. Hà Nội về thuế GTGT đối với hoạt động cung cấp dịch vụ phần mềm.

Theo Cục thuế Tp. Hà Nội, việc xác định dịch vụ phần mềm thuộc đối tượng không chịu thuế GTGT theo khoản 21 Điều 4 Thông tư 219/2013/TT-BTC được căn cứ quy định tại pháp luật chuyên ngành về công nghệ thông tin (cụ thể là Nghị định số 71/2007/NĐ-CP).

Theo đó, nếu dịch vụ doanh nghiệp cung cấp thuộc loại dịch vụ phần mềm quy định tại Nghị định số 71/2007/NĐ-CP thì được miễn thuế GTGT; ngược lại, nếu không thuộc dịch vụ phần mềm thì phải chịu thuế GTGT với thuế suất 10%.

Nguồn: LuatVietnam.net
 
Khóa học Quản trị dòng tiền
HaiTam

HaiTam

Nguyễn Hải Tâm
Thành viên BQT
7/11/02
2,177
595
113
TP.HCM
www.webketoan.vn

Trích Khoản 3 Điều 9 Nghị định số 71/2007/NĐ-CP Các loại dịch vụ phần mềm bao gồm:​

a) Dịch vụ quản trị, bảo hành, bảo trì hoạt động của phần mềm và hệ thống thông tin;
b) Dịch vụ tư vấn, đánh giá, thẩm định chất lượng phần mềm;
c) Dịch vụ tư vấn, xây dựng dự án phần mềm;
d) Dịch vụ tư vấn định giá phần mềm;
đ) Dịch vụ chuyển giao công nghệ phần mềm;
e) Dịch vụ tích hợp hệ thống;
g) Dịch vụ bảo đảm an toàn, an ninh cho sản phẩm phần mềm, hệ thống thông tin;
h) Dịch vụ phân phối, cung ứng sản phẩm phần mềm;
i) Các dịch vụ phần mềm khác.
 

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA