Cấn trừ tiền mua hàng với khoản cho vay, điều kiện khấu trừ thuế GTGT như thế nào?

  • Thread starter Webketoan Hub
  • Ngày gửi
Webketoan Hub

Webketoan Hub

Dịch vụ & Đào tạo kế toán
13/2/21
963
125
43
webketoan.com.vn
Công văn số 42365/CTHN-TTHT ngày 19/6/2023 của Cục Thuế TP. Hà Nội về khấu trừ thuế GTGT.

Trường hợp Công ty mua hàng hóa, dịch vụ thanh toán bằng phương thức bù trừ công nợ qua bên thứ ba thì phải đáp ứng điều kiện có quy định rõ trong hợp đồng mua bán về phương thức thanh toán bù trừ công nợ mới được khấu trừ thuế GTGT đầu vào (khoản 10 Điều 1 Thông tư 26/2015/TT-BTC).

Trường hợp bù trừ giữa giá trị hàng hóa, dịch vụ mua vào với khoản tiền cho vay, mượn thì phải có hợp đồng vay, mượn tiền dưới hình thức văn bản được lập trước đó và có chứng từ chuyển tiền từ tài khoản của bên cho vay sang tài khoản của bên đi vay.

Nguồn: LuatVietnam.net
 
  • Like
Reactions: Trung Dũng 77
Khóa học Quản trị dòng tiền

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA