Thời gian khấu hao TSCD

• Thread starter ketovi
  • Ngày gửi
K

ketovi

Đời lận đận.....;)
24/7/04
187
2
18
Nơi SX bánh ... Cáy
Các bạn cho mình hỏi một chút:

Công ty mình năm trước có thuê mua TC 01 xe ô tô, thời gian thuê là 42 tháng, nhưng khi mình hạch toán do sơ ý mình đã để thời gian khấu hao của chiếc xe trên bằng thời gian thuê TC (42 tháng), hiện tại Công ty mình đã quyết toán thuế năm trước rồi, nhưng có thể cơ quan thuế ko xem xét kỹ nên chưa phát hiện ra (thực ra đến lúc cơ quan thuế quyết toán mình mới phát hiện ra).

Vậy bây giờ phải xử lý sao đây, các bác chỉ giùm cho tôi với.

Khóa học Quản trị dòng tiền
B

Bình_OverAC

Over Abnormal / Crazy
14/5/04
846
10
18
42
Nha Trang
Bạn biết không rằng bạn đã làm đúng đấy!

Đối với TSCĐ thuê TC mà không có dấu hiệu rằng sau thời gian thuê sẽ mua thì tính khấu hao theo thời gian thuê chứ không phải thời gian sử dụng của TSCĐ đó. Tuy nhiên mình thắc mắc vì xe ôtô mà thuê có 42 tháng thì hình như hơi ít vì gọi là thuê tài chính thì thuê ít nhất 60% thời gian sử dụng của TSCĐ tức là Xe ô tô thuê của bạn chỉ khoảng 70 tháng (mình thấy hơi ít)

B

Bình_OverAC

Over Abnormal / Crazy
14/5/04
846
10
18
42
Nha Trang
Tất nhiên giá trị tính khấu hao là tổng hiện giá dòng tiền phải trả cho TSCĐ cố định đi thuê đó. Bạn cho biết chi tiết thêm nhé. Nếu không bạn có thể xem thêm trong 206

K

ketovi

Đời lận đận.....;)
24/7/04
187
2
18
Nơi SX bánh ... Cáy
Mình xin lỗi vì thông tin chưa đủ: Xe ô tô của mình thuê mua TC, nhưng công ty mình chỉ thuê mua một phần giá trị xe (70%), 30% mình đã thanh toán cho người bán, và hình thức thuê TC của cơ quan mình là hết thời gian thuê TC thì sẽ mua lại xe trên, do vậy mình băn khoăn về thơìư gian khấu hao xe mà mình đã làm, các bác có thể chỉ cho mình cách sửa được chứ

B

Bình_OverAC

Over Abnormal / Crazy
14/5/04
846
10
18
42
Nha Trang
Thì bạn hãy tính lại khấu hao và làm bút toán tính khấu hao bổ xung thêm. Hình như có một topic của bác hyper cũng nói về chuyện khấu hao bổ xung rồi

L

lehinh

Guest
Theo tôi vần đề này như sau:
Theo quy định trước đây tài sản Thuê tài chính được trích khấu hao bằng thời gian thuê, còn thồi gian thuê tài chính theo nghị định 64/CP thì ít nhất bằng 60% thời gian khấu hao của tài sản đó (do bộ tài chính quy định). Như vậy trước đây bạn đã thuê tài chính với thời gian là 42 tháng (= 60% x 70 tháng ) và trích khấu hao đúng thời gian thuê là OK.
Tuy nhiên hiện nay (theo 206 của Bộ tài chính): doanh nghiệp phải trích khấu hao tài sản thuê tài chính như là tài sản cố định của doanh nghiệp, như thế bần nợ gốc tiền thuê còn lại bạn phải chia đều cho thời gian khấu hao còn lại để trích khấu hao.

D

doanthai1003

Guest
19/4/08
1
0
0
Quang ngai
Các bạn cho mình hỏi một chút:

Công ty mình năm trước có thuê mua TC 01 xe ô tô, thời gian thuê là 42 tháng, nhưng khi mình hạch toán do sơ ý mình đã để thời gian khấu hao của chiếc xe trên bằng thời gian thuê TC (42 tháng), hiện tại Công ty mình đã quyết toán thuế năm trước rồi, nhưng có thể cơ quan thuế ko xem xét kỹ nên chưa phát hiện ra (thực ra đến lúc cơ quan thuế quyết toán mình mới phát hiện ra).

Vậy bây giờ phải xử lý sao đây, các bác chỉ giùm cho tôi với.

C

cococheck

Guest
11/10/07
11
0
0
vương quốc dưa hấu
vậy cho mình hỏi một chút về KH TSCĐ nha: Công ty mình có thuê một khu đất ở đồng nai (46 năm) tri giá 258tr trong HĐ có nêu rõ thanh toán số tiên thuê trả hết số tiền thuê của 46 năm trong năm 2008, mặc khác trong hợp đồng còn nêu rõ :
- Sau khi bên B (cty minh) thanh toán đủ theo quy định của HĐ, bên A(UBND tỉnh Đồng Nai) sẽ giao giấy chứng nhận quyền sử dụng đất cho bên B,
- Bên A đồng ý cho bên B chuyển đổi chủ thể ký kết hợp đồng khi bên B thành lập pháp nhânn để SXKD tại khu đất mà bên B thuê của bên A, khi đó pháp nhân mới sẽ kế thừa toàn bộ quyền lợi và nghĩa vụ của bên B đối với bên A.

và 20/1/2008 cty mình đã thanh toán hết 80% khi đó mình hoạch toán tăng TK 241 trị giá (80% * 258 triệu đồng)
còn 20% sẽ thanh toán hết vào tháng 12/2008 khi đó mình sẽ hoạch toán tăng TSCĐ vô hình
N 213 (258 trđ)
C 241 (80% * 258 trđ)
C TK tiền (20% * 258 trđ)
Mình muốn hỏi là đến tháng 12 thì mình mới thanh toán hết tiền và nhận được giấy chứng nhận quyền SD đất, nhưng mình đã bắt đầu sử dụng khu đất đó cho hoạt động SXKD của cty từ tháng 4 vậy mình phải trích khấu hao như thế nào?

T

Thi sinh qn

Guest
25/12/07
25
0
0
38
Quang Ngai
Theo tôi vần đề này như sau:
Theo quy định trước đây tài sản Thuê tài chính được trích khấu hao bằng thời gian thuê, còn thồi gian thuê tài chính theo nghị định 64/CP thì ít nhất bằng 60% thời gian khấu hao của tài sản đó (do bộ tài chính quy định). Như vậy trước đây bạn đã thuê tài chính với thời gian là 42 tháng (= 60% x 70 tháng ) và trích khấu hao đúng thời gian thuê là OK.
Tuy nhiên hiện nay (theo 206 của Bộ tài chính): doanh nghiệp phải trích khấu hao tài sản thuê tài chính như là tài sản cố định của doanh nghiệp, như thế bần nợ gốc tiền thuê còn lại bạn phải chia đều cho thời gian khấu hao còn lại để trích khấu hao.

-->>> Mình là Sinh (090 620 9572)
Bạn có thể hạch toán thời gian thuê và sau khi thời gian thuê dùm mình được không?

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA