Hoàn thuế GTGT ô tô

  • Thread starter Trinh Nga HP
  • Ngày gửi
T

Trinh Nga HP

Sơ cấp
24/7/23
6
1
3
36
Bên em là DN chế xuất có mua ô tô 7 chỗ ngồi. Em muốn hoàn thuế GTGT thì em hỏi có hoàn được không ạ? Rất mong nhận được sự trợ giúp anh chị trong nhóm! Em cám ơn
 
Khóa học Quản trị dòng tiền
Viet Huong

Viet Huong

TV Ban Quản Trị / Admin
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
28/7/05
3,705
1,386
113
51
TP.HCM
Bên em là DN chế xuất có mua ô tô 7 chỗ ngồi. Em muốn hoàn thuế GTGT thì em hỏi có hoàn được không ạ? Rất mong nhận được sự trợ giúp anh chị trong nhóm! Em cám ơn
Trích Điều 2 Thông tư số 25/2018/TT-BTC ngày 16/03/2018 hướng dẫn Nghị định số 146/2017/NĐ-CP ngày 15/12/2017 của Chính phủ và sửa đổi, bổ sung một số điều của Thông tư số 78/2014/TT-BTC ngày 18/06/2014 của Bộ Tài chính, Thông tư số 111/2013/TT-BTC ngày 15/08/2013 của Bộ Tài chính:
“Điều 2: Sửa, bổ sung Khoản 4 Điều 18 Thông tư số 219/2013/TT-BTC ngày 31/12/2013 của Bộ Tài chính (đã được sửa đổi, bổ sung theo Thông tư số 130/2016/TT-BTC ngày 12/8/2016 của Bộ Tài chính) như sau:
“4. Hoàn thuế đối với hàng hóa, dịch vụ xuất khẩu
a) Cơ sở kinh doanh trong tháng (đối với trường hợp kê khai theo tháng), quý (đối với trường hợp kê khai theo quý) có hàng hóa, dịch vụ xuất khẩu bao gồm cả trường hợp: Hàng hóa nhập khẩu sau đó xuất khẩu vào khu phi thuế quan; hàng hóa nhập khẩu sau đó xuất khẩu ra nước ngoài, có số thuế giá trị gia tăng đầu vào chưa được khấu trừ từ 300 triệu đồng trở lên thì được hoàn thuế giá trị gia tăng theo tháng, quý; trường hợp trong tháng, quý số thuế giá trị gia tăng đầu vào chưa được khấu trừ chưa đủ 300 triệu đồng thì được khấu trừ vào tháng, quý tiếp theo.
...."

Đồng thời phải chứng minh được đầu vào này phục vụ SXXK thì mới đủ điều kiện để được hoàn thuế GTGT hoặc sẽ chỉ được hoàn cho khoản phân bổ cho hoạt động phục vụ SXXK.

Em xem kỹ trường hợp tại DN mình có đủ điều kiện không nhé.
 
T

Trinh Nga HP

Sơ cấp
24/7/23
6
1
3
36
Trích Điều 2 Thông tư số 25/2018/TT-BTC ngày 16/03/2018 hướng dẫn Nghị định số 146/2017/NĐ-CP ngày 15/12/2017 của Chính phủ và sửa đổi, bổ sung một số điều của Thông tư số 78/2014/TT-BTC ngày 18/06/2014 của Bộ Tài chính, Thông tư số 111/2013/TT-BTC ngày 15/08/2013 của Bộ Tài chính:
“Điều 2: Sửa, bổ sung Khoản 4 Điều 18 Thông tư số 219/2013/TT-BTC ngày 31/12/2013 của Bộ Tài chính (đã được sửa đổi, bổ sung theo Thông tư số 130/2016/TT-BTC ngày 12/8/2016 của Bộ Tài chính) như sau:
“4. Hoàn thuế đối với hàng hóa, dịch vụ xuất khẩu
a) Cơ sở kinh doanh trong tháng (đối với trường hợp kê khai theo tháng), quý (đối với trường hợp kê khai theo quý) có hàng hóa, dịch vụ xuất khẩu bao gồm cả trường hợp: Hàng hóa nhập khẩu sau đó xuất khẩu vào khu phi thuế quan; hàng hóa nhập khẩu sau đó xuất khẩu ra nước ngoài, có số thuế giá trị gia tăng đầu vào chưa được khấu trừ từ 300 triệu đồng trở lên thì được hoàn thuế giá trị gia tăng theo tháng, quý; trường hợp trong tháng, quý số thuế giá trị gia tăng đầu vào chưa được khấu trừ chưa đủ 300 triệu đồng thì được khấu trừ vào tháng, quý tiếp theo.
...."

Đồng thời phải chứng minh được đầu vào này phục vụ SXXK thì mới đủ điều kiện để được hoàn thuế GTGT hoặc sẽ chỉ được hoàn cho khoản phân bổ cho hoạt động phục vụ SXXK.

Em xem kỹ trường hợp tại DN mình có đủ điều kiện không nhé.
Dạ, em cám ơn chị ạ!
 

Similar threads

H
Trả lời
11
Lượt xem
14K
Thuế GTGT
Hằng NA
H
Nguyenhang1102
Trả lời
1
Lượt xem
33K
Thuế GTGT
tranbinh200780
T
Webketoan Hub
Trả lời
0
Lượt xem
32K
Thuế GTGT
Webketoan Hub
Webketoan Hub

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA