Hạch toán và kê khai hoá đơn

• Thread starter Hằng NA
  • Ngày gửi
H

Hằng NA

Cao cấp
8/8/17
238
40
28
28
Anh/ Chị cho em hỏi ạ:
Sếp có kinh doanh thêm quán cafe và đã thành lập công ty lĩnh vực giải trí
Sau đó sếp đi mua đồ dùng: tivi, tủ lạnh, máy giặt,...và lấy hoá đơn VAT
Về sau em hỏi sao thấy mua số lượng nhiều như vậy thì sếp bảo có kinh doanh thêm cả căn hộ
Vậy cho thuê căn hộ đó hàng tháng cty có phải xuất hoá đơn k ạ, hay kê khai thay chủ nhà và đi nộp thuế cho cả năm ạ

Em cũng có báo sếp là sao mua mấy đồ dùng nhiều vậy lấy hoá đơn hết làm gì, chỉ lấy 1 số đồ dùng liên quan đến lĩnh kinh doanh cafe thôi đỡ sau này làm việc phức tạp với cơ quan thuế. Còn hoá đơn mua đồ dùng cho thuê căn hộ thì k cần lấy hoá đơn, lấy rồi sau này phải giải trình với thuế là kinh doanh thêm cả căn hộ.
Nhưng lỡ lấy hoá đơn rồi ạ
Em còn non nớt về xử lý mấy trường hợp này mong anh chị tư vấn giúp em ạ .

Khóa học Quản trị dòng tiền
Viet Huong

Viet Huong

TV Ban Quản Trị / Admin
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
28/7/05
3,705
1,384
113
50
TP.HCM
Anh/ Chị cho em hỏi ạ:
Sếp có kinh doanh thêm quán cafe và đã thành lập công ty lĩnh vực giải trí
Sau đó sếp đi mua đồ dùng: tivi, tủ lạnh, máy giặt,...và lấy hoá đơn VAT
Về sau em hỏi sao thấy mua số lượng nhiều như vậy thì sếp bảo có kinh doanh thêm cả căn hộ
Vậy cho thuê căn hộ đó hàng tháng cty có phải xuất hoá đơn k ạ, hay kê khai thay chủ nhà và đi nộp thuế cho cả năm ạ

Em cũng có báo sếp là sao mua mấy đồ dùng nhiều vậy lấy hoá đơn hết làm gì, chỉ lấy 1 số đồ dùng liên quan đến lĩnh kinh doanh cafe thôi đỡ sau này làm việc phức tạp với cơ quan thuế. Còn hoá đơn mua đồ dùng cho thuê căn hộ thì k cần lấy hoá đơn, lấy rồi sau này phải giải trình với thuế là kinh doanh thêm cả căn hộ.
Nhưng lỡ lấy hoá đơn rồi ạ
Em còn non nớt về xử lý mấy trường hợp này mong anh chị tư vấn giúp em ạ .
Tình huống của em đưa ra khá là lằng nhằng và mang tính chất rủi ro cao.
Với hệ thống quản lý thuế hiện giờ, phát sinh chi phí mà không ghi nhận doanh thu, họ thấy ngay.

Việc kinh doanh cho thuê căn hộ em không cung cấp thông tin là DN cho thuê hay cá nhận cho thuê. Nếu là DN cho thuê thì phải đăng ký ngành nghề kinh doanh và vốn điều lệ để hoạt động ngành nghề này phải trên 20 tỷ đồng. Rồi BĐS đang thuộc quyền sở hữu của cá nhân hay doanh nghiệp,.....

Các anh chị chỉ có thể khuyên em nên phân biệt rõ "đồng mua mắm / đồng mua tương" và ghi nhận chi phí tương ứng với doanh thu. Không thể nào bán cafe mà CCDC mua vào lại là ti vi, tủ lạnh, máy giặt. Quán có thể trang bị ti vi để cho khách xem đá bóng hay dùng để chiếu quảng cáo của quán, hoặc mua tủ lạnh trữ thực phẩm nhưng số lượng phải logic và hợp lý.

• Love
Reactions: XANH886
H

Hằng NA

Cao cấp
8/8/17
238
40
28
28
Tình huống của em đưa ra khá là lằng nhằng và mang tính chất rủi ro cao.
Với hệ thống quản lý thuế hiện giờ, phát sinh chi phí mà không ghi nhận doanh thu, họ thấy ngay.

Việc kinh doanh cho thuê căn hộ em không cung cấp thông tin là DN cho thuê hay cá nhận cho thuê. Nếu là DN cho thuê thì phải đăng ký ngành nghề kinh doanh và vốn điều lệ để hoạt động ngành nghề này phải trên 20 tỷ đồng. Rồi BĐS đang thuộc quyền sở hữu của cá nhân hay doanh nghiệp,.....

Các anh chị chỉ có thể khuyên em nên phân biệt rõ "đồng mua mắm / đồng mua tương" và ghi nhận chi phí tương ứng với doanh thu. Không thể nào bán cafe mà CCDC mua vào lại là ti vi, tủ lạnh, máy giặt. Quán có thể trang bị ti vi để cho khách xem đá bóng hay dùng để chiếu quảng cáo của quán, hoặc mua tủ lạnh trữ thực phẩm nhưng số lượng phải logic và hợp lý.
Em cảm ơn chị rất nhiều đã giải thích giúp em hiểu rõ thêm về ngành nghề này ạ
GĐ đi thuê căn nhà có nhiều tầng của cá nhân sau đó thi công sửa sang lại toàn bộ căn nhà rồi mua sắm các đồ dùng cho các phòng để cho thuê chị ạ
Nên giờ em k biết xử lý các hoá đơn đầu vào mà sếp đi mua các CCDC đó như thế nào luôn
Theo cách hiểu và xử lý của em như vầy có đúng không ạ mong được chị tư vấn giúp em
Em vẫn kê khai các hoá đơn GĐ đi mua đồ dùng và sau đó phân bổ CCDC bình thường, cty em đky thêm ngành nghề cho thuê tài sản và cty phải kê khai thay chủ nhà về việc cho thuê tài sản ạ.

Viet Huong

Viet Huong

TV Ban Quản Trị / Admin
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
28/7/05
3,705
1,384
113
50
TP.HCM
Em cảm ơn chị rất nhiều đã giải thích giúp em hiểu rõ thêm về ngành nghề này ạ
GĐ đi thuê căn nhà có nhiều tầng của cá nhân sau đó thi công sửa sang lại toàn bộ căn nhà rồi mua sắm các đồ dùng cho các phòng để cho thuê chị ạ
Nên giờ em k biết xử lý các hoá đơn đầu vào mà sếp đi mua các CCDC đó như thế nào luôn
Theo cách hiểu và xử lý của em như vầy có đúng không ạ mong được chị tư vấn giúp em
Em vẫn kê khai các hoá đơn GĐ đi mua đồ dùng và sau đó phân bổ CCDC bình thường, cty em đky thêm ngành nghề cho thuê tài sản và cty phải kê khai thay chủ nhà về việc cho thuê tài sản ạ.
Việc ĐK thêm ngành nghề KD thì em phải hỏi ý kiến chủ DN, tư vấn lợi / hại để họ tự quyết định.
Nếu QĐ đưa hoạt động cho thuê vào công ty thì cty đứng ra thuê tài sản và xuất hoá đơn doanh thu cho thuê.
Nếu không đưa vào công ty thì kê khai giảm các hoá đơn không liên quan, xoá các bút toán ghi tăng CCDC hay phân bổ liên quan.

• Like
Reactions: XANH886 and BINH102
H

Hằng NA

Cao cấp
8/8/17
238
40
28
28
Việc ĐK thêm ngành nghề KD thì em phải hỏi ý kiến chủ DN, tư vấn lợi / hại để họ tự quyết định.
Nếu QĐ đưa hoạt động cho thuê vào công ty thì cty đứng ra thuê tài sản và xuất hoá đơn doanh thu cho thuê.
Nếu không đưa vào công ty thì kê khai giảm các hoá đơn không liên quan, xoá các bút toán ghi tăng CCDC hay phân bổ liên quan.
Dạ hoá đơn bên NCC xuất tháng 7 rơi vào kỳ kê khai quý 3 nên em vẫn chưa kê khai ạ
Theo như chị tư vấn thì em sẽ báo lại với sếp theo phương án không đưa vào công ty
Các hoá đơn đầu vào dư đó sẽ không kê khai và sau này giải trình sau với thuế ạ
Để đỡ vướng và phức tạp chỗ ngành nghề thuê tài sản và hàng tháng phải xuất hoá đơn doanh thu
Còn cá nhân GĐ đi thuê căn nhà nhiều tầng giữa GĐ và người cho thuê thì GĐ tự giải quyết riêng k liên quan và k đưa thêm vào công ty lĩnh vực giải trí.
Mặc dù em đã nói nhiều về việc hoá đơn điện tử hiện giờ rất phức tạp rồi mà GĐ lắm lúc cứ xem nhẹ quá ạ. Sếp chỉ biết kinh doanh đi quan hệ xã hội thì tốt chứ đâu biết hậu quả về sau.
Mỗi lần được chị giải thích kỹ càng và đưa ra hướng giải quyết giúp em phần nào tự tin và hiểu bản chất vấn đề hơn . Em cảm ơn chị Hương nhìu ạ!

• Like
Reactions: Viet Huong
H

Hằng NA

Cao cấp
8/8/17
238
40
28
28
Chị Hương ơi, cho em hỏi nhờ trường hợp này với ạ:

Cty thuộc lĩnh vực giáo dục có mở trung tâm anh ngữ , xuất hoá đơn đầu ra thuộc đối tượng không chịu thuế đúng không ạ
Các hoá đơn đầu vào có được khấu trừ không ạ
Cty mới thành lập được gần 1 năm và đã xin giấy phép rồi ạ
Em mới làm về lĩnh vực này nên đang mông lung mong được chị tư vấn giúp ạ

Viet Huong

Viet Huong

TV Ban Quản Trị / Admin
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
28/7/05
3,705
1,384
113
50
TP.HCM
"
Chị Hương ơi, cho em hỏi nhờ trường hợp này với ạ:

Cty thuộc lĩnh vực giáo dục có mở trung tâm anh ngữ , xuất hoá đơn đầu ra thuộc đối tượng không chịu thuế đúng không ạ
Các hoá đơn đầu vào có được khấu trừ không ạ
Cty mới thành lập được gần 1 năm và đã xin giấy phép rồi ạ
Em mới làm về lĩnh vực này nên đang mông lung mong được chị tư vấn giúp ạ
"Giấy phép" em đề cập là gì? Cơ sở đào tạo được cấp phép hoạt động đào tạo theo quy định (khác với Giấy chứng nhận đăng ký KD ngành nghề đào tạo nhé) thì dịch vụ đào tạo thuộc đối tượng không chịu thuế GTGT, nếu không có GD này thì thuế suất GTGT 10%.

Doanh thu bán ra không chịu thuế thì thuế GTGT đầu vào tương ứng sẽ không được KK khấu trừ. Do đó, nếu DN có 2 loại doanh thu mà không hạch toán riêng được chi phí thì phải phân bổ số thuế GTGT theo tỷ trọng doanh thu, phần tương ứng doanh thu chịu thuế GTGT vẫn được KKKT.

H

Hằng NA

Cao cấp
8/8/17
238
40
28
28
"
"Giấy phép" em đề cập là gì? Cơ sở đào tạo được cấp phép hoạt động đào tạo theo quy định (khác với Giấy chứng nhận đăng ký KD ngành nghề đào tạo nhé) thì dịch vụ đào tạo thuộc đối tượng không chịu thuế GTGT, nếu không có GD này thì thuế suất GTGT 10%.

Doanh thu bán ra không chịu thuế thì thuế GTGT đầu vào tương ứng sẽ không được KK khấu trừ. Do đó, nếu DN có 2 loại doanh thu mà không hạch toán riêng được chi phí thì phải phân bổ số thuế GTGT theo tỷ trọng doanh thu, phần tương ứng doanh thu chịu thuế GTGT vẫn được KKKT.
Dạ ngoài giấy phép kinh doanh ra cty đã làm thêm cả giấy phép con rồi ạ , vậy theo như chị tư vấn thì cty xuất hoá đơn với mức thuế suất là bán ra không chịu thuế và kê khai đầu vào k được khấu trừ.
Em tham lam quá cho em hỏi thêm là cty có 1 số bạn phòng kinh doanh và giáo viên partime mà họ chưa đóng bảo hiểm và k muốn khấu trừ 10% lương thì buộc họ phải làm giấy cam kết đúng không ạ
Ngoài ra, lương của giáo viên nước ngoài thì em làm gì để đưa chi phí lương của GV đó hạch toán là chi phí hợp lý được ạ , vẫn đăng ký mst và khai báo như người việt nam bình thường phải không ạ chị

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA