Chi hổ trợ viện phí có tính thuế TNCN?

• Thread starter The Hoang
  • Ngày gửi
The Hoang

The Hoang

Kế Toán Dạo
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
11/8/05
2,416
286
83
Sài Gòn - Phan Thiết
Xin chào,
Cho mình hỏi trường họp cty chi tiền để hổ trợ tiền viện phí cho nhân viên (nhân viên này chưa tham gia bảo hiểm) thì khoản thu nhập này có phải tính vào thu nhập của NV đó khi tính thuế TNCN không nhỉ?
Xin cám ơn

Khóa học Quản trị dòng tiền
Bong05

Bong05

Bà già khó tính
6/1/07
1,921
11
38
Nam Dinh
Xin chào,
Cho mình hỏi trường họp cty chi tiền để hổ trợ tiền viện phí cho nhân viên (nhân viên này chưa tham gia bảo hiểm) thì khoản thu nhập này có phải tính vào thu nhập của NV đó khi tính thuế TNCN không nhỉ?
Xin cám ơn
Tiền hỗ trợ viện phí ko tính thuế TNCN

The Hoang

The Hoang

Kế Toán Dạo
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
11/8/05
2,416
286
83
Sài Gòn - Phan Thiết
Tiền hỗ trợ viện phí ko tính thuế TNCN

Bạn có thể cho mình biết quy định nào nói điều này không, mình đọc nhưng không thấy điều này
Xin cám ơn

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Tại điểm 2.1.7, mục I của Thông tư 81/2004/TT-BTC có quy định: Các khoản thu nhập khác mà cá nhân được hưởng từ cơ quan chi trả thu nhập là loại thu nhập thường xuyên phải chịu thuế TNCN.

Như vậy, thu nhập có được do công ty hỗ trợ tiền viện phí thì sẽ bị tính vào thu nhập của nhân viên đó khi tính thuế TNCN.

Xin chào,
Xin cám ơn

Va Anh Toi

Va Anh Toi

Guest
Về vấn đề này còn xem xét hỗ trợ viện phí cho đối tượng nào?
- Là người Nước ngoài thì tính vào thu nhập chịu thuế.
- Là người VN mà bệnh tình khó chữa or chữa trị lâu, thì nên bỏ qua như thế thì tốt hơn. Xét trên quan điểm lý và tình mà.

T

tuancule

Guest
28/6/07
47
0
0
Miền tây
Theo anh (chị) bỏ qua là mình không hạch toán khoản này ạ?

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Về vấn đề này còn xem xét hỗ trợ viện phí cho đối tượng nào?
- Là người Nước ngoài thì tính vào thu nhập chịu thuế.
Thế người nước ngoài đó bệnh tình khó chữa hoặc chữa trị lâu thì sao ạ?

- Là người VN mà bệnh tình khó chữa or chữa trị lâu, thì nên bỏ qua như thế thì tốt hơn. Xét trên quan điểm lý và tình mà.
Đó là xét trên quan điểm cái tình của anh, chứ làm gì có lý nào? Lý chính nằm trong quy định chứ đâu.

tuancule nói:
Theo anh (chị) bỏ qua là mình không hạch toán khoản này ạ?
Theo bạn, đã có quy định rồi thì có thể bỏ qua được không?

H

hanhtho

Sơ cấp
10/9/07
8
0
1
189 hoang hoa tham
Hi bác vaanhtoi và bác NguyenTuAnh,
Cho em hỏi chút ạ? Công ty có cho nhân viên vay tiền để mua máy tính,VD: 19tr, hỗ trợ 1.5tr trong tổng 19tr này, số tiền còn lại trừ vào lương hàng tháng, khoảng 2tr/tháng. Vậy tháng đầu tiên hạch toán vừa có khoản thưởng 1.5tr vừa có khoản trừ 2tr thì tính TNCN cho nhân viên này ntn? Tháng tiếp sau, chỉ còn trừ 2tr vào lương tháng thì TNCN tính ntn ạ? Rất mong các bác chỉ bảo cho em!
Thanks alot!

wrong

wrong

Cao cấp
16/10/07
714
0
0
41
Hà Nội
to hanhtho: ko có đâu. Vì đây là vay mừ. Có phải là thu nhập của nhân viên đâu. Mà giả sử, bạn có tính thêm vào thu nhập chịu thuế tháng này, tháng sau lại trừ đi. Khi quyết toán thuế TNCn thì vẫn thé thôi mà

Va Anh Toi

Va Anh Toi

Guest
Hi bác vaanhtoi và bác NguyenTuAnh,
Cho em hỏi chút ạ? Công ty có cho nhân viên vay tiền để mua máy tính,VD: 19tr, hỗ trợ 1.5tr trong tổng 19tr này, số tiền còn lại trừ vào lương hàng tháng, khoảng 2tr/tháng. Vậy tháng đầu tiên hạch toán vừa có khoản thưởng 1.5tr vừa có khoản trừ 2tr thì tính TNCN cho nhân viên này ntn? Tháng tiếp sau, chỉ còn trừ 2tr vào lương tháng thì TNCN tính ntn ạ? Rất mong các bác chỉ bảo cho em!
Thanks alot!
Tính trừ vào thu nhập sau khi nộp thuế TNCN. Khoản hỗ trợ nên chia ra cho các tháng thì tốt nhất. :eek:know:

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA